• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tổng quan các bệnh về mắt ở chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Tổng quan các bệnh về mắt ở chó.

Đau mắt là một hội chứng của nhiều bệnh, nhiều trục trặc thể hiện trong đôi mắt chó. Bài viết hy vọng chủ nuôi chó có hiểu biết căn bản về các bệnh ở mắt của chó để có những thăm khám, xử lý kịp thời, chăm sóc hợp lý.

1. U mộng mắt hoặc Ung thư:

U thịt mộng mắt- Bệnh Cherry eye ở chó

Ung thư mắt.​

2. Ký sinh trùng: giun tròn trong mắt.

Giun tròn trong mắt​

3. Dị ứng do thức ăn, thuốc gây viêm ngứa mắt:

Dị ứng do thức ăn​

4. Viêm đau mắt do các bệnh truyền nhiễm:

Mắt "lác" bệnh chó Dại kèm theo tấn công điên cuồng.

-Bệnh Carrê : Mắt đầy dử, dạng mủ, khiến cho mắt khó mở ra thậm chí không mở ra được.

Viêm đau mắt do Viêm Gan - Hepatitis

5. Viêm đau mắt do nấm, lông quặm:

6. Viêm đau mắt do bệnh Tăng nhãn áp Glaucoma:

Bệnh Tăng nhãn áp Canine Glaucoma

7. Chứng đục thủy tinh thể do di chứng bệnh hoặc chó già :

Bệnh teo võng mạc tiến triển Progressive Retinal Atrophy (PRA) in Dogs.

8. Tổn thương mắt:

Các bài viết có liên quan:

Các bệnh có thể gây mù lòa cho chó.

PRA- Bệnh teo võng mạc tiến triển ở chó.

Bệnh Cherry eye ở chó

Xin góp một ý nhỏ.

toi co con cho bi ve can. chay mau nhieu va rat kho cam mau. bay gio no khong chiu an. cho khong sot hay co trieu chung gi la.lam sao cuu day. ai co cach hay chi voi
Bạn thử mua vài viên Adrenoxyl (2000đ/viên), đập mịn rắc vào những chổ chảy máu rồi lấy gạc bịt lại lâu lâu xem sao. Nếu làm vậy không cải thiện được thì đôi khi lại là chuyện khác, có thể nó thiếu hụt một hay nhiều yếu tố đông máu nào đó thì phải xem lại. Nhưng chó không chịu ăn thì chắc chắn đang có một sự rối loạn lý, hóa nào đó trong cơ thể của nó rồi.

Mình có một chú cún, mấy bữa trước bé bị bệnh tụ huyết trùng, khi khỏi bệnh thì tự nhiên mắt bé chuyển sang màu xanh như đục thủy tinh thể ý :(( Mình muốn hỏi đó là bệnh gì, và cách điều trị ra sao? Ai giúp mình với

thazh_2w

chó mình hay bị chảy rèn nhưng không bị đỏ mắt làm sao hết vậy ban.

DoKhanhVy

mong mọi người giúp em

Bác sĩ giúp em
mấy hôm trước em có đưa chó đi tiêm thuốc diệt ve, rận.Sau khi về thì mắt nó có triệu chứng bị mờ. đã 5 hôm rồi, bữa nay thì 1bên mắt nó bị đục (giống như bị kéo mây). em có đưa đến BSTY thì người ta nói là do lông châm vào mắt.mong BS cho em lời khhuyên

tieumatinh2101

các bạn giúp mình 1 chút, Rott nhà mình mắt bị giống cái ảnh dưới cùng của mục 1 ung thư mắt. vậy mình nên chữa như thế nào, mỗi ngày mình đều nhỏ nước đau mắt natris của người cho nó 2 lần mà k0 đỡ. Xin chân thành cảm ơn

quannh3

Chó nhà mìng bị bệnh như ảnh số 1..h nó chỷ còn lại 1 tý mắt bên trái....Lợi nó cũg đùn ra ngoài cả 1 cục thịt to ai bjk cách chữa chỷ dùm tớ với..nhìn con chó mà chảy chả nc mắt....tks nhìu nhìu

quannh3

mình k tìm thấy cách chữa trị bệnh ung thư mắt như ở hình 1...ai biết giúp tớ với

kulun

mắt chó bị chuyển màu

cho mình hỏi con chó nhà minh một mắt bị chuyển thành màu xanh, mắt sưng to lên thì phải làm sao, mình có mua thuốc nhỏ mắt natri clorid về nhỏ nhưng thấy không đở bạn nào biết giúp mình với nha

cún của bạn bị cụ thể là như thế nào? có thể cho mình số điện thoại liên lạc để mình tư vấn đc k.

mình k tìm thấy cách chữa trị bệnh ung thư mắt như ở hình 1...ai biết giúp tớ với
Bạn có thể cho mình xin số điện thoại để có thể liên lạc được không? Mình nghĩ nếu triệu chứng như bạn vừa kể thì mình có thể giúp được.
Hoặc bạn có thể liên lạc với mình. Nam An : 0908.372.949. Mình có quen một bác sĩ chữa được.

sauthienhoang

bác sỷ cho e hỏi. gấp gấp

hôm nay tự dưng e thấy mắt con chó nhà e nổi lên một vệt nước dài , có bọng nước ở trong , cho e hỏi chó nhà e bị gì và cách điều trị, nổi lên một cái nhìn như bong bóng có nước phía trong, e chân thành cảm ơn

kibou

Chó nhà mình được 1,5 năm tuổi. có hiện tượng bị đục mờ 1 bên mắt, kèm chảy nước mũi, ghèn mắt.

Lên đây tìm hiểu thì phát hiện là khả năng bị Viêm Gan - Hepatitis.

Mình đã tiêm phòng cho nó tính ra là 4 mũi từ bé rồi. Mũi 7 bệnh.

Giờ không biết phải chữa như thế nào đây. :(

Baotrandương

chó của cháu bị mi mắt dính vào nhau.khóe mắt có dử( khèn) dính viền xung quanh mắt, lật mí mắt lên thấy bị sưng tấy, đỏ nhiễm trùng.thủy tinh thể có màu trắng như khói(cùi nhãn). Xin bác sĩ chỉ cho cháu cách trị khỏi và nếu cần mua thuốc đau mắt thì nên mua loai nào ạ