• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tập huấn cho chim và thời tiết này, nên hay không nên????????

Ilovepigeon

Member
Tình hình là em có mấy chiến binh đủ lông đủ cánh muốn cho đi tập huấn nhưng sợ vì cái thời tiết gió lạnh này nên thả hay không nên thả, anh em cho em chút í kiến nhé :D :D :D :D

Mùa Đông lạnh lắm, cu em thả chim ra lúc này dễ chừng chim bay vào Nam hết để trú đông là mất toi đấy.:)) Nói vậy thôi, nếu thích thì em nên thả chim vào những ngày mát trời. Nếu mới tập thả thì thả ngay dọc đê Gia Lâm cũng đc, dần dần thả xa hơn là chim sẽ quen nhanh thôi.

kalaca

Member
Vẫn tập huấn được em ơi, mùa này vẫn chưa khắc nhiệt hẳn như mùa đông. Gì chứ cứ tầm 60km đổ lại vô tư.

Ilovepigeon

Member
Mùa Đông lạnh lắm, cu em thả chim ra lúc này dễ chừng chim bay vào Nam hết để trú đông là mất toi đấy.:)) Nói vậy thôi, nếu thích thì em nên thả chim vào những ngày mát trời. Nếu mới tập thả thì thả ngay dọc đê Gia Lâm cũng đc, dần dần thả xa hơn là chim sẽ quen nhanh thôi.
Đê Gia lâm thì em có thả từ hồi nó còn 1 lông và đều về hết rồi ạ :D. Bây giờ em định thử lun 5km

nhà em gần cầu CD thì đi hết tuyến 47 mà thả, cũng phải 10km đấy. chứ đi tập huấn xa chắc hs như em ko đủ kinh phí nhỉ.

Ilovepigeon

Member
nhà em gần cầu CD thì đi hết tuyến 47 mà thả, cũng phải 10km đấy. chứ đi tập huấn xa chắc hs như em ko đủ kinh phí nhỉ.
Sao lại không đủ kinh phí anh, em có xe đạp điện mà, mà không có em cũng có đầy người chở đi mà :D

BồCâuHoang

Chim bồ câu không sợ lạnh, mà sợ nóng.
Tròi lạnh nó bay sẽ không bị nóng, và đỡ khát hơn.
Ở Mỹ, ngày có tuyết, nhiệt độ âm, bồ câu vẫn bay thường.
*
Tuy vậy, nếu gió mạnh thì chim không bay.
Những hôm gió mạnh, kể cả gió bấc gió nồm, không nên tập.
Những hôm có gió nhẹ, có thể tập cho bay xuôi chiều gió.
*
Tôi bây giờ mới biết có bồ câu đua, nhưng tôi nuôi bồ câu thả
đã mấy chục năm trước rồi. Tôi bán bồ câu, nhưng đôi khi khách
ra về một lát, đã thấy chim về chuồng cũ, mặc dàu ngược gió,
và gió khá mạnh. Rất lâu sau, khách mới đến xin lại chim. Thuở
ấy chưa ai có điện thoại, cả tỉnh mới có vài xe máy Liên Xô.
Khách mua chim đi xe đạp, nên rất lâu. Có điều khách mua chim
chỉ ở gần, trong vòng 10 cây số, nên chim biết đường rồi. Tôi
nuôi chim để ăn thịt, nên không biết huấn luyện thế nào. Những
góp ý của tôi, chỉ là phỏng đoán. Bạn nên tham khảo, chứ chưa
nên vội tin, vì những lời đó có thể sai.
*