• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tại sao chim con mới 10 ngày tuổi là cứ chết

phan van dong

em nuôi 10 con chim bồ câu . chim mẹ thì khoẻ mạnh , mà đẻ chim con ra cứ được 10 ngày là chết . hiện tương là giống như chim con bị tụ huyết trùng ấy . nó cư nhỏ ngươi lại kiệt sức ma chết . vậy em mong các anh trong diên đàn chỉ dum em cái phải làm sao đây a.

seal203

Member
em nuôi 10 con chim bồ câu . chim mẹ thì khoẻ mạnh , mà đẻ chim con ra cứ được 10 ngày là chết . hiện tương là giống như chim con bị tụ huyết trùng ấy . nó cư nhỏ ngươi lại kiệt sức ma chết . vậy em mong các anh trong diên đàn chỉ dum em cái phải làm sao đây a.
Bạn có thể chụp hình con chim của bạn lên mọi người xem được không tuy nhiên 80% là chim bạn nuôi là chim khiểng không biết đút con bạn phải nuôi chim vú đút hoặc bơm cám cho chim sau khi chim mẹ hết mớm sữa. Bạn cứ chụp hình chim post lên cho chắc ăn đi nha, chả có tụ huyết gì mà nhiều trường hợp vậy đâu

phan van dong

uh . mình sẽ chup hình , hôm giờ chết gần 20 con rồi . mà đôi bồ câu nào cũng nuôi con như vây cả . đều bị hiện tượng như thê , làm mình khó chịu lắm . mình cho uống nhièu loại thuôc rồi . đã bị như vay cả 4 tháng nay rồi

seal203

Member
bạn có biết giống bồ câu bạn nuôi không, bạn nêu tên ra cũng được

phan van dong

đàn chim của mình co 16 con .mình kô rành về chim lắm . nhưng mình mới mua cặp bố câu pháp về . và 14 con kia co 2 con mau trang,1con xám,1 con mau đỏ,1 con mau đen trắng ,con nưa la mau den ca . trước đây nuôi có 6 con thì kô sao cả . mình nuôi nhốt nhưng nuôi tâp thể không tách rieng một đôi nào cả . ở nghệ an mình thì ngưới nuôi chim it lắm , nên hỏi họ kô biết gì hết a . chim con có hiện tượng la đi ngoài dính phân sau hậu môn ấy.

tradaian

Member
Chào Dong, thức ăn chim mẹ ăn để móm cho chim con là loại nào? kiểm tra lại chế độ ăn ,nguồn nước bạn phải lắng kỷ vài ngày (có những nơi nước cần phải lọc kỷ rồi mới xử dụng được) thay nước trong mán mỏi ngày, cho chim mẹ ăn thêm cát khoáng vì trong quá trình nuôi con chim rất cần,thay ổ mới cho khô ráo . Còn nhiều nguyên nhân khác nửa ,bạn hảy nói rỏ chế độ đang áp dụng mới có thể điều chỉnh được.

phan van dong

thưc ăn là ngô hôt và lúa . em chẳng bao giơ thay ổ cả . nươc uống thì nươc máy ,thỉnh thoảng em co pha nươc muội cho nó uống. đang co 4 đôi đẻ mả đôi nao cung vậy. mai hoặc ngày kia chup hình em sẽ up lên cho cac anh xem dùm em cai

phan van dong

đúng rồi như vậy do . cảm ơn anh chi day dể em don rư chuong xem sao . chim cua em toàn bị như vay a . để em lam thử

anh dương cũng bị như vậy hà bi như vậy rồi anh có cánh nào trị không trường hợp này đang phổ biến sao anh dương không hô hào cho mọi người đề phòng hiii

seal203

Member
Bị có hai con chim con thôi à, sau đó tự hết chứ chưa kịp trị gì cả. Thì cũng dọn dẹp chuồng sạch sẽ thay ổ mới cho chim con rồi thêm thuốc kháng sinh cho chim bố mẹ.
Nếu vậy coi chừng chim anh Dương và ban dong bị con rận cắn rồi vì thế thường bây giờ ít ai xài ổ rơm mà xài lá chuối, còn ở các chuồng nuôi chim đẻ thì lót bằng rế nồi và lót 1 miếng giấy hoặc 1 miếng nỉ tác dụng của rế nồi là gom bi thôi còn miếng nỉ cho êm và ấm thôi.

haohao

Member
Trong những ổ đẻ lâu ngày không dọn có rất nhiều bọ hút máu, mọi người nên vệ sinh thường xuyên nhé. Mỗi lần tách chim con cũng nên lấy ổ ra chà rửa rồi phơi nắng, trước khi lót ổ thì xịt thuốc trị rận mạt luôn. Bên mình thì hay dùng rơm khô, vừa êm lại vừa ấm, cũng không cần phải bện rơm lại chi cho cực, cứ cho đại vô ổ rồi chim sẽ sửa lại theo ý nó, nhưng đợi đến lúc nó muốn xoáy ổ mới nên cho rơm vào, bình thường mà bỏ vô là chim lôi ra ngoài hết...

seal203

Member
Đúng rồi, rơm là công cụ làm ổ của chim và gà mà, cứ để một mớ sơ sơ trong đó chim sẽ tự biết làm gọn lại thành cái ổ vừa ý nó và vừa với người của chim. Có nhiều cặp chim được lót sẵn đến khi không lót sẵn thì quên việc xoáy ổ luôn.
Theo kinh nghiệm của em thì mấy anh đừng nên dùng rơm, rất dễ có rệp và rận rơm cắn và hút máu chim con, các anh nên dùng lá chuối nếu theo cách cũ còn không cứ lấy cái chậu hay cái gì tròn tròn mà có độ gom ở đáy và đặt một miếng carton hay miếng nỉ loại làm vách văn phòng á lót vào xong cứ việc tháo ra giụt lấy miếng khác để vào khỏi cọ rửa gì cả.

ổ rom mà sợ bị rận hay mạc thì mấy anh kiem 1 it lá xã bỏ vào ổ bảo đảm không còn mạc hay rận cách này lúc trước mình áp dụng khi nuôi gà hii