• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tư vấn giúp em về chọn Husky hay Alaska

Silvar

Member
Thứ 1 mầu lông cùng mầu mắt và mầu mũi giống nhau(đen thuần, nâu thuần)
Thứ 2 phần lông bao quanh mặt chúng rất dài nhìn như là đeo yếm
Thứ 3 khi đi lại di chuyển duôi luôn cong tớn lên
Thứ 4 xương ngực nó phát triển xuống rất sâu.
Thứ 5 mầu lông trên lưng tính từ đầu cho tới mông cùng 1 mầu, ko bị loang lổ.
Thứ 6 alaskan rất to 7 tuần tuổi nặng từ 3~4kg,

Và loại này mặc dù thân thiện nhưng nó phân biệt rất rõ chủ của nó và người lạ

the_meteror

Nói như vậy tức là Alaska nghịch hơn cả Husky hả anh? Cho em hỏi màu mắt thuần chủng của Alaska là màu gì và màu của Husky là màu gì ạ.Ai có bài viết nào về 2 giống chó này một cách chi tiết không ạ?

dangcuong

Hôm qua đến xem con Alaska 1,5 năm tuổi bán ở chỗ Hồng Mai to như con bò mình chuyển ý định sang mua 1 con Husky thôi.

lala789

Member
Mình xin đóng góp vài ý kiến cho câu hỏi của bạn , mình chỉ cho ý kiến của mình về Alaska thôi , vì mình có Rex và qua kinh nghiệm mình sẽ chia sẻ với bạn :
1.Như các bạn khác đã nói , Alaska cũng là một loài rất thân thiện , dễ gần người , rất thông minh , có thể cảm nhận được và học tập qua lời nói của chủ , rất dễ huấn luyện ( các động tác thường nhưng tốt nhất là uốn nắn bé từ 3 tháng ) và hòa đồng với các vật nuôi khác NHƯNG phải được nuôi cùng từ nhỏ , và bạn phải đối xử đồng đều với cả hai . Vì Alaska rất nhạy cảm , nó có thể cảm nhận được bạn thương ai nhất và nhì , và nếu bạn không để ý thì dần dần sẽ hình thành sự ganh ghét ở bé , vì bé trước của bạn là chó Nhật , giống chó nhỏ còn Alaska khi trưởng thành sẽ rất to , nếu bé nhật là đực nữa thì sẽ có rắc rối , Alaska sẽ gầm gừ , đe dọa và không cho bé đó lại gần . Còn là cái thì không sao . Nên tốt nhất bạn nên có hiểu biết qua và có một tinh thần vững vàng , vì khi ấy bé sẽ cảm nhận được và sẽ nghe lời . Khi Alask nghe lời thì nó là một chú chó tuyệt vời , khi đi dạo sẽ không bao giờ đi quá xa bạn , luôn quay lại canh chừng bạn và sẽ rất thích thú khi chơi đùa .
2.Còn việc nuôi trong căn hộ nhỏ , bạn nên có chế độ tập thể dục rõ ràng , hàng ngày mình đều dẫn Rex đi dạo 1 tiếng . Alaska khác Husky vì Alaska to hơn , lông nhiều hơn , khi di chuyển sẽ không nhanh nhẹn bằng Husky , Husky có thể leo trèo trên các bục cao nhưng Alaska thì không . Bù lại Alaska rất khỏe , nếu bạn có chế độ ăn uống tốt , thường xuyên tập thể dục thì bé Alaska của bạn chừng 7 tháng sẽ to hơn cả Husly trưởng thành 1 năm và có thể kéo bạn đi te te :D Mình nói thế vì bé Rex nhà mình tầm 10 tháng thôi nhưng đã hơn 40kg , và mỗi lần ra ngoài cầm dây là cả một vấn đề . Nếu bạn không có thời gian cho bé đi dạo , thì nhà của bạn sẽ thành bãi chiến trường , Alaska sẽ không tha một thứ gì ( ghế salon , bếp , đồ ăn , hồ cá...) nên tốt nhất trước khi quyết định nuôi thì bạn nên có sự sẵn sàng .
3.theo mình thì 2 giống này ít ai cho không lắm bạn , chăm là cả một vấn đề về tài chính , từ lúc mới đẻ đến 3 tháng là tốn bao nhiêu và nếu cho không thì chắc họ không còn điều kiện để chăm các bé khác . Và thứ hai , mình không biết ở VN thế nào , chứ ở BK cún thì không mắc như ở Việt Nam , nếu một người thực sự yêu cún họ sẽ lấy tiền , không phải vì tiền mà làm thế , mà để chắc chắn cún sẽ không bị trao đổi , bán qua bán lại or họ sẽ bắt bạn làm một bản cam kết , họ sẽ đến tận nhà bạn để quan sát , họ sẽ hỏi bạn về kinh nghiệm và nếu họ cảm thấy thích bạn , họ sẽ cho free bé cún và bạn sẽ có thêm những người bạn mới :)
thế bạn kìm e ý lại như nào.tớ cũng đã thử dắt 1 em alaskan đi rồi,nó giật cho quá lướt sóng trên cạn ý:)).bọn này kéo khỏe hết nói luôn,tớ đi được 1 đoạn là phát ốm,phải buộc nó vào cây.:))
@the_meteor:đây bạn.màu nâu,hổ phách và đen cho alaskan.từ màu xanh biển đến nâu...,nói chung rất nhiều màu là của husky.còn bài viết thì trên diễn đàn có đầy,1 là ở trang chủ,2 là lên vietdog xem các bài dc gắn chú ý ý.
@dangcuong:1,5 tuổi rồi cơ á??thế bạn có rước dc em husky nào không?

Silvar

Member
DangCuong: chó có con to đến 2 tuổi cơ bạn à. Mà môi trường ngoài cửa hàng người ta nuôi thường là cho ăn ít uống ít vì lí do kinh tế và cũng vì phải cho nó đói nên nó đỡ ăng ẳng khi phải nhốt 24/7 trong truồng nên ko thể to = minh nuôi ở nhà đc.
The_meteror: mầu mắt của husky tớ ko biết nhưng nghe nói là chỉ có đen hoặc xanh. Còn alaskan thì đen và nâu là 2 mầu thuần và mầu mắt phải đi cùng mầu lông.

Chó con thì con nào khỏe thì nó nghịch và còn tùy thuộc không gian và chủ của nó nữa biết sao đc con nào nghịch hơn con nào.

kenvin234

Member
Thứ 1 mầu lông cùng mầu mắt và mầu mũi giống nhau(đen thuần, nâu thuần)
Thứ 2 phần lông bao quanh mặt chúng rất dài nhìn như là đeo yếm
Thứ 3 khi đi lại di chuyển duôi luôn cong tớn lên
Thứ 4 xương ngực nó phát triển xuống rất sâu.
Thứ 5 mầu lông trên lưng tính từ đầu cho tới mông cùng 1 mầu, ko bị loang lổ.
Thứ 6 alaskan rất to 7 tuần tuổi nặng từ 3~4kg,

Và loại này mặc dù thân thiện nhưng nó phân biệt rất rõ chủ của nó và người lạ
Đây là những đặc điểm của Alaskan,nhưng cái cuối cùng thì không đúng rồi,Buck nhà mình là Husky nhưng 7 tuần tuổi đã 7kg rồi :)

the_meteror

Hic, to như con bò í ạ. Thế thì hơi quá khổ nhỉ, em thấy người ta bảo alaska chỉ cao khoảng 70cm tính đến vai mà sao lại to như con bò được ạ? Nếu thế có khi em nuôi Husky vậy. Nhìn mấy em Alaska nhà chị mouse bên vietdog xinh quá, em chỉ muốn nuôi alaska nhưng nó to quá như vậy thì sợ không đủ chỗ nuôi mất. Hồng Mai mới có em Alaska hả bạn,thế mai mình chạy qua xem thực tế xem em 1,5 tuổi nó to từng nào vậy. Đợt trước hỏi con 2 tháng tuổi bọn nó bảo 5t.

Boo09

Member
@ lala : haha mình vừa chạy theo Rex vừa la ỏm tỏi đấy chứ :)) Mình thì không biết cún bạn thế nào , chứ Rex nhà mình nhốt lồng thì được mà cột vô cây là Rex ghét lắm , có hôm mình phải cột vô cây để dọn wc mà Rex làm ở bãi cỏ ( vì có con chó khác , mà Rex thì không thích ) mà cu cậu hú quá trời , ai cũng sợ . Đến lúc ra hỏi thăm mấy câu thế là ngoe nguẩy im re :)
@ the_meteror : Alaska to hơn nhiều bạn à , nếu bạn chăm sóc tốt và tập luyện đều thì to như con bò là bình thường rồi :) Husky thì nhỏ hơn , lông ngắn hơn Alaska và cũng nhanh nhẹn hơn , chạy nhanh lắm :) nói chung tốt nhất bạn nên nghĩ kỹ càng , chuẩn bị tinh thần , xác định bạn sẽ nuôi em đến cùng , chăm sóc , tập luyện đều đặn thì bỏ tiền nhiều ra mua một cún đẹp thì không có gì phải tiếc :)

lala789

Member
tớ dắt thử thôi,chứ tớ chưa nuôi hẳn được em nào bạn ạ.
@the_meteor:alask to lắm,con nào mà ăn uống tập luyện đầy đủ nhìn còn to hơn bécgiê cơ.lông nó xù ra còn to nữa.:D

Boo09

Member
@ lala : ôi thế thì hôm nào Rex về nước , phải cho bạn thử , tập cơ tay được :)) khỏi cần lao động mà bắp tay cũng rắn rỏi , chỉ vì dẫn em đi dạo hehe . Mà lala nói đúng á , bên kia đúng mùa đông mà nhìn alask là khỏi chê , lông xù hết lên , ôm ấm lắm :) Nhưng còn mùa hè thì thôi....

Silvar

Member
Mà nói chung là $$ nó chọn hộ cho rồi mà chứ đâu phải tự nhiên 2 cái = nhau mà có cái đắt cái rẻ.

30M2 hay 20m2 cũng nuôi đc tốt vì cũng chỉ tốn chỗ cho nó nằm bằng diện tích cái xe máy để là cùng. Còn tính tới chuyện cho nó chạy đi chạy lại trong nhà nữa thì 300m2 may ra đủ.

Vào nước kết em nào rồi thì xúc đi bạn hay phân vân nhiều class.

lala789

Member
@ lala : ôi thế thì hôm nào Rex về nước , phải cho bạn thử , tập cơ tay được :)) khỏi cần lao động mà bắp tay cũng rắn rỏi , chỉ vì dẫn em đi dạo hehe . Mà lala nói đúng á , bên kia đúng mùa đông mà nhìn alask là khỏi chê , lông xù hết lên , ôm ấm lắm :) Nhưng còn mùa hè thì thôi....
ối,tớ dắt thử liền 3 ngày tay sái méo mặt luôn:Dmà bạn định mang e ý về hà nội ah

the_meteror

Được cái tay đánh tennis quen rồi nên chắc cũng chịu được mấy em Alaska này.Phân vân vì nhà chật hẹp mà lại để nhiều đồ chai lọ của Trung Quốc nên sợ đổ vỡ ạ.:((.Mấy hôm đi xem,tham khảo mấy em Alaska yêu quá.Hix,giá kể nó cứ bé mãi như thế thì tốt.

Silvar

Member
alaskan thì phải lớn và chăm cho bộ lông nó dài ra mới đẹp chứ bạn thích mấy con bé yêu yêu thì phốc sóc nhỏ lắm mà đẹp hơn bọn chó bắc kinh.

Còn yêu thì samoy nhìn yêu lắm :D

silidef12

Member
híc. Mọi ng ơi, e có nuôi 1 chú husky. Nó mới về đc 2 ngày thôi, gặp ai cũng sủa, fải rèn nó sao bây giờ ạ? Vs lại nó cứ nằm ì ra 1 chỗ, lại còn hay khạc nhổ nữa, nó bị sao thế ạh? Giúp em vs :(:)(:)((

_Ivan_

Member
Theo như mình biết Alaska mắt xanh tức là đã bị lai với dòng Husky đúng không ạ? Bây giờ khó mà tìm được em Alaska nào mắt thuần chủng 100%.
Alaskan thuần chủng có chuẩn tương đối chính xác đây nhé :)

henrytran

Nó được mấy tuổi rồi bạn? Em nó nằm ì có thể do chưa quen hoàn cảnh mới, còn khạc nhổ thì bạn xem lại thức ăn nha, có thể ko hợp hoặc em nó bị đàm, chó mình từng bị vậy