• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tình trạng sức khỏe và sự tiến bộ qua từng buổi tập

minhcuong

Active Member
Lý thuyết thì em nói rõ 100% đó anh à ,cách thức cái này không phải của em, mà là của 1 chuyên gia nước ngoài.Em có nói em có cái chân tốt em sẽ làm đc không kém người khác đâu anh.Sang năm em sẽ sắm cái xe lăn điện để kiểm chứng luôn .Còn TZ nhà em đến anh còn không dậy nó đi sát được mà^^,Em cũng nói rõ với anh là căn bản TZ không thể dậy được như thế đâu, nó không trực thuộc 1 con chó điềm đạm như Arika, hay Aid nhà Linh ,Mà nó ngoài 2 năm tuổi rồi, lúc anh dậy nó là có 1 năm 2 tháng mà không làm gì được. Anh thử xét lại căn cơ mà xem :)):)),Nếu huấn luyện chó nhỏ trình tự từ A-Z sau này em có thể làm được ..Cam đoan với bác luôn .
Khi dạy kỹ năng này phải dạy từ bé. Nếu nó đã bị sai động tác, khi lớn lên rất khó chỉnh sửa. Nếu huấn luyện đi sát mà chỉ dạy trong có vài ngày thì không được, mà là cả một quá trình rất dài và đúng phương pháp với từng con chó.

Tarzan ở tuổi này, và khi có em ở đó, đúng là anh chịu thua không thể bắt nó đi cạnh được nữa. Cái này cũng rất tự nhiên thôi. Anh sẽ phân tích trong một bài tới để các bác chủ chú tâm, luyện tập cẩn thận. Vội vàng không hiểu con chó muốn gì, cần gì, và sợ gì thì không thể làm tốt được.

Video Tarzan đi canh Chiền này.
http://www.youtube.com/watch?v=_m5Dv5vj3M0

vanglai213

Active Member
Khi dạy kỹ năng này phải dạy từ bé. Nếu nó đã bị sai động tác, khi lớn lên rất khó chỉnh sửa. Nếu huấn luyện đi sát mà chỉ dạy trong có vài ngày thì không được, mà là cả một quá trình rất dài và đúng phương pháp với từng con chó.

Tarzan ở tuổi này, và khi có em ở đó, đúng là anh chịu thua không thể bắt nó đi cạnh được nữa. Cái này cũng rất tự nhiên thôi. Anh sẽ phân tích trong một bài tới để các bác chủ chú tâm, luyện tập cẩn thận. Vội vàng không hiểu con chó muốn gì, cần gì, và sợ gì thì không thể làm tốt được.

Video Tarzan đi canh Chiền này.
http://www.youtube.com/watch?v=_m5Dv5vj3M0
Hehe cái này trước đó nó ở nhà em cũng đi như vậy luôn,nhưng khi dừng chỉ được chút xíu không chịu ngồi yên tập chung theo chủ được .Nguyên nhân, là do lúc đó em chưa biết dậy nó 1 cách đúng .Nếu ở tháng tuổi đó, vẫn có thể huấn luyện được theo thể thao.Nếu theo trình bài tập thi đấu thì nó phải huấn luyện lại hoàn toàn mất đến gần 3 năm tuổi mới được thi đấu 1 cách chính thức đó anh .
Kể bây giờ ta có 1 chú chó nhỏ và huấn luyện từ đầu chưa chắc đã huấn luyện được như ý ...Đó là khâu tuyển chọn chó , nhất là những chú chó có phản xạ nhanh, ham cắn..những chú chó ham cắn sau này sẽ hướng được rất nhiều thứ, để chó tập bài nhanh...Còn những chú ham mồi, là do người hướng luyện tập đa phần chú nào cũng thích mồi .Còn 1 dạng anh có nói là chó chỉ thích chơi, điển hình là TZ.. thằng này là do từ bé không hướng cho ham mồi, chỉ chú ý đên chơi và đùa lên lớn lên hehe hỏng vụ này khi hướng nó làm, cho nó ăn xong là nó chỉ nhìn quả bóng ^^ mà chả chú ý gì khác ăn cứ như là cho ăn mà không hiểu đó là lệnh khen thưởng .Lên dậy nó những bài tập chậm dãi hay những bài tập có điểm nhấn là không ăn thua ..Lên nói chó thể thao luôn luôn khác với nghiệp vụ chỗ đó ..
Phương pháp của thể thao theo em hiểu đó là sự kết hợp của chơi, khen thưởng đôi mắt của cho luôn luôn nhìn và làm theo hướng của chủ nhân, đó là chơi và học .Cho lên ngành nghiệp vụ không tiếp nhận chó thể thao là ở điểm này, trước đây em cũng rất mông lung trong chuyện này .
Cho nên chọn chó là 1 khâu rất quan trọng, chứ không phải con nào cũng như con nào được .Nếu nhận xét làm việc ta lên chờ tương lai vào đàn B và đàn chó con sắp tới những người huấn luyện viên kiên trì xuất sắc của club mình thì cũng có khả thi cho năm sau nữa.Em nghĩ hiện giờ anh giúp anh em club 1 giáo trình hoàn chỉnh em nghỉ chỉ nửa phần trước tất cả các bài căn bản thật logic cho anh em ta hoàn thiện anh nhé .Hiện giờ có đàn B và đàn chó con sắp tới, nó là bước thử nghiệm của cả club luôn ..