• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

S.O.S! Mèo con bị kẹt giữa hai khe tường ?

mèo con bị kẹt trong hốc tường của mình con sống...mình còn nghe nó kêu....mình không thể tiếp thức ăn cho nó vì lỗ quá bé,và lại ở vách tường bên kia,không leo qua dc,ba mình kêu mai đi mượn thang trèo lên nhưng mình sợ nó không sống nổi....hic,nó nhịn từ trưa thứ 4 đến nay đã là tối thứ 6...mọi người cho mình hỏi nó có thể nhịn dc bao lâu nữa....hu hu hu:(:)(:)((

socos

Member
bạn không nói rõ là vị trí kẹt như thế nào ? giữa hai vách tường ? vách tường bên kia là sao ? và từ thứ 4 và đến giờ là cuối thứ 6 mới khóc thì hơi chậm đấy bạn.
Việc đầu tiên theo mình là bạn phải bình tĩnh đánh giá tình hình, hoảng hốt chỉ làm tình hình khó khăn hơn thôi
Thứ 2 : hãy thận trọng xem xét xung quanh xem có khe hở nào nhìn vào được không, bạn cần có 1 cây đèn pin để rọi vào các khe kẹt để tìm kiếm.
Thứ 3 : khi xác định được tương đối chính xác vị trí của mèo bạn có thể dùng khoan điện khoan tường cho lớn ra nhớ khoan cách xa vị trí khả nghi là mèo của bạn đang kẹt, tốt nhất là cách mặt đất khoảng 3 tất để bạn có thể đưa tay vào.

tạm thời mình chỉ góp ý được đến đó vì thông tin của bạn quá ít để đánh giá được tình hình

chúc bạn thành công khi có thêm thông tin mình sẽ góp ý tiếp. chúc may mắn.

snowy87

Member
bạn gọi bạn bè đến ( gọi là giúp 1 tay ) nhưng cũng để khuyên bố mẹ bạn đập tường ra. Tớ không rõ phương án cứ để mặc con mèo chết ở đó của bố mẹ bạn, nhưng nếu mèo chết thật thì nhà bạn cũng không ở được đâu ( mùi lắm bạn ạ, nhất là những ngày mưa nắng thất thường ).

tớ comment hơi thô nhưng thật, mong bạn thông cảm.

socos

Member
Trời mình đâu có đọc được dòng nào bác í ghi là để mặc con mèo chết đâu bác ??? hay là bác í pm cho bác ???

oài kẹt trong hốc mấy ngày giời thế mà không sao thì chắc thêm 1 ngày cũng chả sao đâu ... bạn hiểu ý mình chứ ? mình không có ý nói gở à nha, văn vẻ hơi thô, thông cảm :D nhưng bạn cho thông tin chả rõ ràng gì cả, kẹt giữa 2 bên là kiểu gì ? bạn thử tìm hiểu xem tại sao nó lại chui vào được, mà chui vào theo đường nào ? bạn cần cho thông tin rõ ràng thì mọi nguời mới "cứu" được chớ, thông tin lờ mờ như bóng đèn sắp hết điện thì làm sao mà nghĩ cách giúp được ...

haddymis

Member
Sao lại để đến tận 5 ngày thế bạn, cứ bình tĩnh và mai nhất định phải đưa được em ấy ra khỏi chỗ đó nhé. Khi đã cứu được em ấy, bạn đừng cho em ấy ăn và uống nhiều, cho ăn từ từ, từng ít một, cho em ấy ăn các thức ăn và đồ uống dễ tiêu, có thể cho uống thêm vitamin hòa với nước. Mong tin bạn sớm.

Nếu cái lỗ quá bé thì bạn dùng ống hút ( chắc vào vừa nhỉ ), xé nhỏ cá hay thịt để ở đầu ống rồi đưa qua khe hở để bé đỡ đói.Bạn cũng nên tiếp nước thường xuyên cho bé nữa. Nếu không phá tường được thì bé khó mà sống sót lắm bạn ơi :(

các bạn ơi,mình xin lỗi tại có lẽ hoảng quá nên mình giải thích không kĩ,mình xin nói chỉ tiết hơn:
1.bé mèo của mình bị mèo mẹ tha qua ban công không sử dụng của nhà bên kia,lúc mèo mẹ vắng,mèo con đã vô tình bò lọt xuống cái hốc tường giữa nhà bên và nhà mình
2.cái hốc đó sâu và nhỏ xíu,không thể đưa thức ăn bằng ống hút,và cũng chỉ có ban công nhà bển mới có thể thấy khe hở thôi,mà mình đâu có nói nó nhịn 5 ngày?mình nói trưa thứ 4 đến tối hôm thứ 6 là gần 3 ngày thôi
3.đến ngày thứ 2 mình mới phát hiện ra nó ở đó vì nghe kêu(có thể cái này do lỗi tại mình)
4.ba mẹ mình không bỏ mặt nó,mà vì ba mình đang bệnh,mà ban công nhà bển rất cao,lại nhiều dây điện và gai,ba mình không thể,mình đòi leo qua nhưng mẹ không cho,ba mẹ mình không đồng ý việc đập tường,vả lại không thích mèo nên quyết định cứu mèo của ba mẹ làm mình rất mừng.
Giờ thì chắc các bạn hiểu hoàn cảnh của mình rồi,đến hết sáng nay thì mèo con mới nhịn đói tròn 3 ngày,mình mong nó không sao,và mình đi cứu nó đây

socos

Member
Nhanh tay lên bạn, theo mình thì với địa thế như vậy chỉ có cách duy nhất là khoan tường, bạn có thể nhờ mấy bác khoan cất bê tông làm một lổ sau đó trám lại nhanh gọn nhẹ.
Chúc bạn thành công

không được rồi bạn ơi,hic,sáng nay ba mình cứu nó đến 4 lần cũng không được,ba mình thòng cái cây có cái thòng lọng và bỏ 1 chút thức ăn nó cũng không chịu,cái hốc lại nhỏ xíu,sâu hoắm,tối thui,rọi đèn pin xuống chỉ thấy mờ mờ,giờ ba mình đã bỏ cho nó gần nữa con cá lớn để nó ăn mấy ngày,rồi để cây ở đó hi vọng là nó trèo lên thôi chứ không biết làm sao cả,ba mẹ mình nhất quyết không cho khoan tường bạn à,hic,không biết rồi sẽ ra sao...

mình hiểu rồi ... nếu thế thì cái khe đấy rất là bé, mà con mèo lại rơi vào sâu ... việc khoan tường không khả quan cho lắm, mình sợ là khi khoan sẽ làm mèo sợ, bắt ra được thì nó cũng thành dở hơi mất thôi ... hoặc là khoan làm rung mạnh ~~> mèo rớt xuống sâu hơn thì toi ... hiện tại thì Khoai cũng chả nghĩ ra cách nào khả quan hơn, híc híc ...

bạn hỏi hàng xóm xem, cái nhà mà có cái tường đang làm con mèo bị kẹt ấy, xem ng ta có cách nào không ... có lẽ bạn nên tìm xem con mèo con chui vào từ chỗ nào, rồi tìm cách làm rộng cái miệng chỗ đó ... nói tóm tắt thì bạn coi như con mèo chui nhầm vào 1 cái hang hẹp, bạn hãy cố gắng tìm cách mở rộng miệng hang ra ~~> đây là cách duy nhất đấy ... vấn đề là làm sao mà không khoan vẫn có thể làm rộng cái miệng hang ra đc cơ ... coi như đây là 1 bài kiểm tra khó đi, cùng nghĩ nhá ...

haddymis

Member
Bạn ơi, thế khoan tường cũng không được à? Bạn cứ nói với bố là nếu nó chết ở đó thì sẽ rất mùi, đằng nào cũng phải khoan xem. Cố lên bạn ơi, bây giờ vẫn còn kịp...

Mrpham

Member
Mình có 1 cách. bạn kiếm 1 cây sào dài rui... đế 1 miếng keo dính chuột buộc vào 1 đầu. rồi thòng xuống. Mèo con nên chắc chắn sẽ dính vào. Cách đấy là ít tổn hại đến gia đình cũng như mèo con nhất. Mèo con nhà mình đẫ 1 lần dính keo dính chuột rùi nhưng tự nó hoặc mẹ nó sẽ liếm hết. Bạn phải làm nhanh lên ko ko cứu kịp mèo con

Mrpham

Member
Mình có 1 cách. bạn kiếm 1 cây sào dài rui... đế 1 miếng keo dính chuột buộc vào 1 đầu. rồi thòng xuống. Mèo con nên chắc chắn sẽ dính vào. Cách đấy là ít tổn hại đến gia đình cũng như mèo con nhất. Mèo con nhà mình đẫ 1 lần dính keo dính chuột rùi nhưng tự nó hoặc mẹ nó sẽ liếm hết. Bạn phải làm nhanh lên ko ko cứu kịp mèo con

Giá như bác sunflower ở Hà Nội thì em có thể qua đó nhòm xem thế nào để giải quyết chứ đọc kiểu này thì đầu óc cứ rối lên,hay bác chụp cái lỗ mèo con rơi vào,rồi đưa lên cho mọi người xem.
Em biết bây giờ tình uống rất gấp không có thời gian chụp ảnh nhưng em chỉ muốn xem qua chỗ mèo con rơi như thế nào thôi.Mong bác hồi âm.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một tình huống khá hóc búa ! Bằng cách nào giải thoát được con mèo bé nhỏ chỉ thực tế tại hiện trường mới có quyết định đúng đắn. Giải pháp khoan tường chỗ thấp nhất có thể, là hữu hiệu nhất. Cái này bạn cần thuyết phục cha mẹ và hàng xóm. Nếu khó khăn về chi phí, toàn thể Hội yêu mèo Vietpet sẽ không ai ngần ngại chi để giúp bạn. Bạn hãy có quyết định khẩn trương.

BSGV sẽ góp 500.000 đồng để đỡ chi phí khoan tường và lấp tường. Miễn sao cứu được mèo. ( Bạn chỉ cần cho biết rõ tên và địa chỉ sẽ có người mang tiền đến).

Cách đây 5 năm BSGV cũng gặp 1 trường hợp tương tự: ngay sau khi xây nhà xong thì mất mèo. Sau tới 10 ngày phát hiện có tiếng kêu yếu ớt ở giữa 2 bức tường của 2 gia đình chủ mèo mới biết là bị kẹt. May mà giữa 2 nhà có khoảng trống có chứa nước mưa, mèo lớn, trưởng thành nên đã được cứu thoát. Như vậy nước uống là rất quan trọng hơn đồ ăn. Cần tìm mọi cách tiếp nước cho mèo con bị kẹt khi chưa lấy ra được.

Mong cập nhật tin tức về con mèo này cho cả Hội mèo được biết.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mời mọi người đọc bài "Cứu hộ mèo sơ sinh!" do bạn hangzin 'Dịch giả Vietpet' viết :

Chỉ là một chú mèo sơ sinh nhưng một xã hội văn minh đã hết lòng giải cứu dù cho phải huy động một lực lượng cứu hộ với thiết bị hiện đại như cứu người trong các thảm hoạ động đất !

Loch2009

Member
Mình đề xuất phương án này có được không nhé : Bạn ra ngoài chợ mua 1 cây nứa loại dài nhất đó (khoảng hơn 10 mét, thậm chí có thể nối thêm), ở đầu gắn một cái vợi lướt, hoặc dây thòng lọng, nhờ người khoẻ mạnh, lách cây nứa đó vào rồi tóm lấy em nó, rồi lôi lên.

không xong rồi các bác ơi,em không thuyết phục bố mẹ được,bố mẹ em vốn không thích mèo nên quyết định khoan tường không được sự chấp thuận,bố em mà leo lên cứu mèo 4 lần thôi là em cũng mừng rồi,nhưng vẫn chưa cứu được mèo con,đến nay em không nghe nó kêu nữa,không biết là có chuyện gì xảy ra rồi,hic,cả dòng họ nhà em không ai thích mèo cả,chỉ có em với nhỏ em là thích động vật thôi...em cũng không thể nhận tiền của các bác được,cám ơn các bác đã quan tâm đến mèo con như thế!Đến sáng nay em không thấy con mèo mẹ nữa rồi,không biết nó đi đâu nữa,ba em cũng đã sử dụng cái cây có thòng lọng nhưng cũng không được,em không biết nó còn sống hay không vì không nghe nó kêu nữa,hu hu hu

nh0kkUn

Member
Trời ơi, nhà bạn ở đâu vậy, xa ko, nếu xa thì đành ở nhà chỉ dẫn còn nếu gần gần thì cho tớ địa chỉ liền để qua nhà xem nhé. Bạn có thể khoang ở chỗ thấp nhất hoặc là lấy búa gõ ra, ráng lên đi bạn :((, ko muốn bé bị như thế đâu mà :((