• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sử dụng cát vệ sinh thế nào cho tiết kiệm

thuthu

Member
Dear các bạn,

Nhà mình nuôi 3 anh em mèo ta, mỗi thằng nặng gần 3 cân. Trước đây mình dùng xỉ than nhưng vì nhà mình bí nên muốn chuyển sang dùng catsan cho đỡ mùi. Mình xem trên này thấy các bạn bảo trung bình 1 tháng tốn 1 túi 5l cho 1 con mèo. Nhưng mình mua về dùng thử, qua 1 ngày đã gần hết (riêng lần đầu tiên đổ ra chậu đã mất 6-70% lượng cát trong túi, cố lắm thfi được đến ngày thứ 3. Cứ kiểu ngày 1 tháng chắc phải mất 10 túi hoặc hơn.

3 thằng mèo nhà mình dạo này trời rét nên đi phân nát, lại uống nước rất nhiều nên tốn cát. Mình không hiểu các bạn dùng thế nào đc 1 túi 1 tháng. Hướng dẫn cho mình vài chiêu cơ bản đươc không ạ.

Mình có 7 con lớn ở nhà , hay ỉa chảy. 1 thang 1 túi.

Vịt chúng nó toàn đi ra ngoài k đi vào chậu :((

Sheryl

Active Member
Dear các bạn,

Nhà mình nuôi 3 anh em mèo ta, mỗi thằng nặng gần 3 cân. Trước đây mình dùng xỉ than nhưng vì nhà mình bí nên muốn chuyển sang dùng catsan cho đỡ mùi. Mình xem trên này thấy các bạn bảo trung bình 1 tháng tốn 1 túi 5l cho 1 con mèo. Nhưng mình mua về dùng thử, qua 1 ngày đã gần hết (riêng lần đầu tiên đổ ra chậu đã mất 6-70% lượng cát trong túi, cố lắm thfi được đến ngày thứ 3. Cứ kiểu ngày 1 tháng chắc phải mất 10 túi hoặc hơn.

3 thằng mèo nhà mình dạo này trời rét nên đi phân nát, lại uống nước rất nhiều nên tốn cát. Mình không hiểu các bạn dùng thế nào đc 1 túi 1 tháng. Hướng dẫn cho mình vài chiêu cơ bản đươc không ạ.
Chỉ xúc những phần cát bẩn đi thôi, xúc thật sạch (đặc biệt là các hạt của bãi tè), sau đó bù thêm cát vào chậu thôi. Nhà mình 3 con béo ú, 2 con gần 5kg với 1 con 3,5kg + 2 chậu cat mà cũng chỉ tốn gần 4 túi/ tháng thôi mà :)

X

xuka3691

Guest
để 1 lượng cát tương đối trong chậu thì khi mèo tè vào sẽ vón cục rất khô, xúc đi rất dễ mà không ảnh hưởng đến những phần khác. bạn dọn cho mèo thường xuyên. mỗi lần dọn chỉ bỏ phần cát bẩn (vón cục) đi thôi chứ không đổ hết đi. nếu sợ mùi và ẩm thì có thể đem phơi nắng hoặc dùng phấn rôm. bao giờ bạn thấy cát trong chậu đã ẩm, bẩn, có mùi, không nên dùng tiếp nữa thì đổ đi. rửa chậu và thay cát mới.

milkygirl6390

Active Member
Mình có 7 con lớn ở nhà , hay ỉa chảy. 1 thang 1 túi.

Vịt chúng nó toàn đi ra ngoài k đi vào chậu :((
Tức là nếu mốn 1 tháng 1 túi catsan chiỉ có 1 cách là cho bọn nhóc đi ra ngoài chậu...=))
Con nhà mình có còn nảy vào chậu cào lấy cào để xong nhảy ra ngoài làm một bãi, rồi lại tiếp tục nhảy vào chậu cào như thật... :))

Boo09

Member
Mình thấy cách của ban Xuka cũng được á bạn :) nhà mình có 5 bé nhưng mình cũng dùng 2 chậu cát , ngày nào cũng dọn sạch sẽ các bé mới chịu đi , chứ 2 ngày/ 1 lần thì cũng được nhưng sẽ hơi mệt đó nha :)) mà cát cũng mau bị ẩm . Nhứt là Boo , trùm cả nhà....chậu nào cũng đi , mà thấy bé khác đang đi mà mắc là cứ lòng vòng ở đấy , nhất quyết đợi..mà đợi không được là nhảy vô đuổi ra :))

Linh cun cún

Mình cũng đang dùng xỉ than nhưng mà mùi và mỗi lần các bé đi vệ sinh xong cào lên thì bụi bay khắp nhà,khủng khiếp luôn.Nhà mình có 2 bé mèo,1bé hơn 3kg,1bé gần 6 kg.1 tháng mà hết tầm 2,3 túi cát thì chắc chuyển sang dùng cát cho sạch nhà mà chân các bé cũng đỡ bẩn.Liệu từng ấy cát có đủ ko cả nhà?

thuthu

Member
hic hịc, thế để mình cố thử dùng 1 tháng vậy, vừa mới dùng được mấy ngày mà thấy xót ruột quá.

bạn nên chia ra làm 2 chậu và cho vừa phải thôi mình thay hàng ngày mà.1 ít phủ kín nền chậu là được

Boo09

Member
Bạn cứ ráng thử đi , mình dùng 1 bịch 5kg cũng có 1 tháng , có khi hơn 1 tháng , cứ dọn sạch sẽ là ok

sao mình không tập cho mèo đi vệ sinh giống như người đi, mèo nhà mình tập chừng 1 tháng là nó đi được mà, hơi tốn sức một chút nhưng đảm bảo thời gian sau khỏe re luôn, nhà mình luôn để cửa mở để mèo có thể tự ra vào nhà vệ sinh dễ dàng...có mỗi tội là....không biết gạt nước....

titbeo

mèo vs chó có giống nhau k hả mọi ng :( lần trước chó nhà e xè ra nhà, cho cát vào cát nhũn hết chứ đâu có vón lại đâu ạ :( hay phải cho nhiều, h e nó toàn đi ở ngoài mua túi cát về lại để k dùng T.T

titbeo

chó vs mèo có giống nhau k hả mọi người Dog Eye lần trước nó xè ra nhà, e lấy cát rắc lên trên thì nó mủn hết ra chứ k vón lại, lau còn mệt hơn :-< h nó toàn đi ngoài vườn, túi cát mua về lại để k :( xót ruột

thuthu

Member
Mèo nhà mình cũng dễ bảo, kể ra dạy nó đi vào nhà vệ sinh cũng tiện nhưng mình thương bản năng của giống mèo là đào bới giấu ... mà cứ phải đi vào cái bồn sứ của người, chả có cái gì để cào, mình thấy tội nghiệp nên k muốn dậy.

Boo09

Member
Theo mình chó đi wc xong không có bản năng tự lấp vào , bạn có cho cát đi chăng nữa chỉ để cún quậy phá thôi.... ( như Rex với Jackie nhà mình toàn ra quậy cát của mấy bé mèo thôi ) Còn cát cho mèo thì mình không biết là có loại nước vào là mủn ra :( thường thì toàn vón lại thành cục thôi , có rất nhiều loại cát dành cho mèo nên bạn để ý kỹ trước khi mua . Còn nếu bé của bạn toàn đi ra vườn thì cũng tiện , bón phân cho cây luôn ^^ nhưng thường thì có nhiều người không thích mùi wc của mèo lắm , rất hôi mà đi ra vườn xong các bé đào bới lại sợ hư cây ( như chị của mình cũng la hoài ) với lại nếu không tập cho các bé đi wc 1 chỗ thì thành thói quen bé sẽ đi lung tung , ở vườn thì không sao chứ mà vô nhà chỗ nào cũng làm nhà wc thì chết.... :(
Mình thấy dạy đi wc ở bồn cũng tốt , vừa sạch sẽ nhưng theo mình cứ để các bé mèo theo bản năng của mèo , nếu mà nhà nhiều mèo thì cách đó lại rất mất thời gian có khi lại không hiệu quả . Mấy bé nhà mình mình cũng cho đi cát hết , không cắt móng nhưng lâu lâu cũng cho đi tắm để làm đẹp :p

tenchil

Member
Nếu quen đi trong chậu rồi thì mình cứ dịch dần cái chậu đến wc, riết rồi tụi mèo nó sẽ tự nhảy lên bồn cầu của mình để đi thôi :p Nhưng nếu không phải đứa thông minh thì chưa chắc nó đã biết đi kiểu ấy, nên bạn cứ chịu khó xúc cát cho nó như cách của bạn xuka là được ^^

X

xuka3691

Guest
sao mình không tập cho mèo đi vệ sinh giống như người đi, mèo nhà mình tập chừng 1 tháng là nó đi được mà, hơi tốn sức một chút nhưng đảm bảo thời gian sau khỏe re luôn, nhà mình luôn để cửa mở để mèo có thể tự ra vào nhà vệ sinh dễ dàng...có mỗi tội là....không biết gạt nước....
mình đã nghĩ tập cho mèo đi vào bồn cầu của người. nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại lại thôi. vì dạy phải mất ít nhất 1 tháng, mất công, mà không phải lúc nào cũng thành công. với lại dùng catsan, nó đi xong mình không dọn ngay cũng không sao. chứ nó đi vào toilet rồi không xả nước ngay thì...

chó vs mèo có giống nhau k hả mọi người Dog Eye lần trước nó xè ra nhà, e lấy cát rắc lên trên thì nó mủn hết ra chứ k vón lại, lau còn mệt hơn :-< h nó toàn đi ngoài vườn, túi cát mua về lại để k :( xót ruột
ít quá thì không đủ để vón bạn ạ. khi cát vs gặp nước nó sẽ chảy ra (mủn ra) do đặc tính của nó là hút nước tốt. hạt cát này dính vào hạt cát kia, tạo thành 1 cục nhỏ nhỏ, bao ngoài là các lớp cát ít ẩm hơn, cứ thể đến khi thành 1 quả bóng khô. bạn tưởng tượng như bột chiên xù ý ^^. bạn rắc 1 lớp cát mỏng ra sàn thì nó ít quá không vón lại được với nhau.

thế nên sau nhiều lần dọn vệ sinh cho mèo, thì mình rút ra kinh nghiệm là đổ ít cát quá thì nó không đủ để vón thành cục khô, mà dính ướt xuống đáy chậu, lúc xúc nó rời nhau ra, cát sạch cát bẩn lẫn lộn xúc còn khó hơn, thế là tiết kiệm lại thành không tiết kiệm. đổ tương đối chút thì khi mèo tè cát sẽ vón thành quả bóng tròn tròn, xúc đi như xúc quả bi a ý, dễ lắm

libra_dmg

Member
CATSAN dùng lởm lắm , mèo đái vào toàn bị nhão nhoét hết ra , dính cứng vào cái chậu chứ ko chịu vón cục . Còn loại cát nào tốt hơn ko nhỉ, dạo này dùng xỉ than mùi cũng kinh quá

thuthu

Member
Catsan có lẽ là loại tốt nhất trên thị trường Vietnam hiện nay. Cát bị nhão và dính cứng vào đáy chậu k phải do cát k tốt đâu, mà là do mèo của bạn trước khi xè đã đào xuống tận đáy chậu, xè vào đấy rồi lấp cát lên trên, thế là nước xè k ngấm hoàn toàn vào cát mà dính bết xuống đáy chậu, tạo thành 1 "hòn đảo" dưới đáy chậu.

Mình đang cố miên 2 túi cát ra 2 tuần theo hướng dẫn của các bạn trên này, thấy hướng dẫn của các bạn rất hữu ích, thank all :).

Từ nhỏ đến giờ mình nuôi mèo toàn bằng cát xây dựng thôi. :D ở Dalat không có catsan nên chịu thua mới đây mình mua được cát vệ sinh Meomeo của một bạn ở Sài Gòn lận :). Thế là hý hửng tìm mèo con, sau 3 tháng mỏi mắt thì cũng tìm được một cô nàng thật may mắn là mới về chỉ cần bồng để vào chậu cát là cô nàng đi đúng nơi đúng chổ.

Theo kinh nghiệm 1 tháng trời của mình thì bạn chỉ cần chia túi cát ra làm 3 phần đổ hết 1/3 đó vào chậu đừng lo nó nhiều quá sẽ hao. Mèo đi vệ sinh vào đó cát sẽ tự hút nước và làm khô phân mỗi ngày mình chỉ cần gắp những sản phẩm đó bỏ đi. Sau khi làm sạch phần cát đó thì bạn đổ hết phần cát đó ra một tấm nylong lớn trải ra một góc sân có nắng phơi và đổ 1 phần cát mới vào cho bé dùng. Đến hôm sau lại đổ cát trong chậu ra phơi và đổ phần cát đã phơi hôm trước vào cho bé dùng lại cát sẽ luôn khô ráo.

MÌnh dùng 1 tháng rồi cô nàng nhà mình đi nhiều lần trong ngày lắm nhưng vẫn còn nữa túi nè :D. Rất sạch sẽ và cũng không tốn kém gì nhiều. Cũng không mất nhiều công sức lắm cho việc dọn dẹp sản phẩm của bé.