• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sơn La - Khoe H'mông cộc vằn vện

unftin

Member
Là một người thích nuôi và đã nuôi chó từ lâu, trong nhà cũng có GSD, Alaska, Dalmatian, nhưng phải đến tuần vừa rồi mình mới rước về 1 em H'mông cộc vằn vện. Chả là cũng nghe nói đến giống này từ lâu, nhưng phải đến đầu tháng vừa rồi khi nhận công tác mới ở vùng mà chủ yếu là đồng bào Mông mình mới để ý hơn đến giống này. Câu chuyện mình bắt em cộc này ở đâu, bắt như thế nào cũng rất tình cờ và bất ngờ, nhưng mình sẽ kể sau, còn bây giờ mình xin khoe ngay em cộc của mình cho nó "hot":

Đánh giá ban đầu của mình về em cộc này là: rất tình cảm và quấn chủ. Vì ngay từ buổi đầu tiên bắt về em nó đã theo và phân biệt mình với người khác. Mình đi đâu nó cũng chạy theo, không thấy thì kêu ăng ẳng. Còn thấy người lạ là cũng sủa như ai.

Khoản ăn uống thì chưa có con nào mình thấy dễ như thế, cơm trắng trộn nước canh (rau luộc) em ý còn đả được hơn 2 bát, nói gì đến trộn với cổ gà xay.

Tuy là cái nhưng phải nói em này có tâm lý cực kỳ mạnh. Nhà mình có con đốm mẹ đang nuôi con nhỏ nổi tiếng đanh đá. Nhìn thấy em này cái là lao đến gầm ghè, dọa nạt. Thế mà em này chỉ hơi chùn lại phía sau, xong lại bình thường. Nếu mà là con khác có khi bỏ chạy vãi *** cả ra.

Phải nói mình rất tâm đắc khi rước được em này về. Mình chỉ còn lăn tăn mỗi cái về độ thuần chủng của nó. Cũng vì mới tìm hiểu nên cũng không đánh giá được nhiều, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.

unftin

Member
cho dep qua ban oi ,minh cung muon tim 1 em nhu the=((
Sang tuần mình thử tìm xem có nữa không. Chỗ mình đang công tác chủ yếu là đồng bào mông mà. Bà con cũng nuôi nhưng mà không nhiều. Bạn để lại sđt nếu còn nữa thì mình bắt cho.

linhhp

Hp cũng muốn mua 1 em giống của bác bác ib giá cả nhé , còn thì bác ib em cái . Thanks bác

skycaptain

Con này chỉ thấy giống chó H'mong cộc ở cái đuôi, mặt và tai nhìn giống dingo, chó ta hơn.

unftin

Member
Hp cũng muốn mua 1 em giống của bác bác ib giá cả nhé , còn thì bác ib em cái . Thanks bác
Hì, mình ko phải là lái buôn chó bạn ơi. Hôm trước tình cờ gặp nên mua nuôi thôi. Nếu hôm nào lại gặp mình hỏi cho.

2 Tai và Hộp sọ con này không giống Hmong Cộc lắm !
Con này chỉ thấy giống chó H'mong cộc ở cái đuôi, mặt và tai nhìn giống dingo, chó ta hơn.
Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về giống này lắm. Với lại do mua lại của người quen nên cũng ko biết chó bố mẹ ntn, có phải là cộc ko.Trên này cũng hiếm chó cộc lắm, nếu có chắc cũng ko còn thuần chủng nữa.
Hôm qua mình gặp 1 đàn có 5 con thì chỉ có 1 con là cộc thôi, còn lại là đuôi dài nên chắc là cũng lai tạp nhiều