• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sói Vàng-chú Dingo Đông Dương !!!

Sói Vàng tuy chưa phải 1 chú Dingo thuần chủng nhưng rõ ràng dòng máu Dingo trong nó là rất mạnh!
...Nói qua về Sói Vàng: cảnh giác,bản lĩnh cực cao( đánh đổ 1 con GSD trưởng thành là biết nó khỏe lắm chứ ),lanh lợi , khỏe mạnh , nhanh nhẹn , kỉ luật , độc lập , nhiệt tình nhưng không ngoan cố :)Dem nói về Sói Vàng như thế có đúng không anh Tùng :D mới tiếp xúc với em nó 2 lần nên có thể đánh giá còn chưa chuẩn xác nhưng đảm bảo khách quan) với vẻ đẹp hoang dã...!
có rất nhiều điều đáng để nói và bàn tới về chú chó này ( nói riêng và về giống chó cổ nhất quả đất Dingo nói chung ),kính mời các vị tiền bối-hậu sinh cùng các anh chị em cô chú thưởng lãm và cùng bình luận ....
...Tôi viết bài này hi vọng "nhiều người" không còn đánh giá những chú chó qua vẻ bề ngoài đẹp đẽ hơn là bản tính bên trong, Dingo là giống chó tổ tiên của nhiều loài chó ngày nay nhưng tại sao chúng lại chỉ được bảo tồn ở Úc ??? Bất công và ngược đời ở chỗ Đông Dương mới là quê hương thực sự của chúng...nhưng ở quê nhà thì chả còn mấy đồng bào Dingo ...! thực không hề thuyết phục nếu bạn thực sự am hiểu về 1 hay nhiều giống chó nào đó,bạn có khả năng diễn giải say sưa về giống chó đó cho những người khác. Nhưng lại không có mấy thông tin gì về nguồn gốc nguyên thủy của chúng!!! Hãy biết về Dingo như thể bạn biết về chó của bạn !
Hope so ...
http://www.youtube.com/watch?v=Wu475g5Khs4
http://www.youtube.com/watch?v=xHJXZt51Mq0&feature=related

Thanks for read!

ohcuey

Member
Con chó này có vẻ hơi ôm phải không bác. Sao em thấy nó giơ xương sườn ra tùm lum tội nghiệp quá. Hay là cái giống này nó như thế?

Xin cảm ơn Linh !

.Những điều mà Sói Vàng đã thể hiện, phần rất lớn là do bản năng có sẵn trong nó ! Nếu như có một điều kiện thật tốt đủ chuẩn để huấn luyện, tin chắc mình cũng không thể tưởng tượng hết được những khả năng của Sói Vàng !

DINGOS Đông Dương thật tuyệt vời ! ! ! . . .

to Ohcuey :

SÓI VÀNG chưa đủ thể trọng bạn à : )
,mình cho vận động nhiều nên cơ bắp rất săn chắc, gọn gàng nhanh lẹ, và cũng vì vận động nhiều nên "tăng cân" hơi chậm( giống kiểu vận động viên điền kinh chạy bền ý bạn : ) !
mỗi ngày chạy đều đều trên 10km thôi hà, chạy xong lại bơi lội, vận động suốt : )
Cảm ơn bạn nha !

Xin cảm ơn Linh !

.Những điều mà Sói Vàng đã thể hiện, phần rất lớn là do bản năng có sẵn trong nó ! Nếu như có một điều kiện thật tốt đủ chuẩn để huấn luyện, tin chắc mình cũng không thể tưởng tượng hết được những khả năng của Sói Vàng !

DINGOS Đông Dương thật tuyệt vời ! ! ! . . .
to Ohcuey :

SÓI VÀNG chưa đủ thể trọng bạn à : )
,mình cho vận động nhiều nên cơ bắp rất săn chắc, gọn gàng nhanh lẹ, và cũng vì vận động nhiều nên "tăng cân" hơi chậm( giống kiểu vận động viên điền kinh chạy bền ý bạn : ) !
mỗi ngày chạy đều đều trên 10km thôi hà, chạy xong lại bơi lội, vận động suốt : )
Cảm ơn bạn nha !

Dạ không có gì mà anh :p anh em mình với nhau cùng niềm đam mê mà:p mấy hôm nay em cũng hơi bận học :) xin phép anh mấy hôm nữa em lại đến chơi cùng anh chị với Sói Vàng ^^ không được nhìn thấy Sói Vàng là em buồn buồn chán chán :D thêm nữa anh ơi,về việc Dingo không có huyền đề thì là sao anh nhỉ,em nghĩ điều này coi là đặc biệt được anh Tùng nhỉ ? anh giải thích hộ em chó có huyền đề thì sao ạ???
anh cho em hỏi thăm Sói Vàng ^^
Thân chào anh ,em gửi lời chào chị Linh với ạ ^^!

: )) Cảm ơn Linh ha ! Nếu rảnh thì em đến chơi nhé, tập thể thao luôn cho vui vẻ khỏe mạnh nha! : ))

Còn vấn đề Dingos không có huyền đề . . . đây là 1 điều đặc biệt ! ! ! Chứng tỏ độ thuần của Dingos (theo ý tích cực) ,còn khi có huyền đề xuất hiện, chứng tỏ những chú Dingos đã được ở với con người quá lâu rồi, những kiểu hình lệch lạc có cơ hội trội lên, biểu hiện ra ngoài : ( . . .

bigboy067

Dingo nhà em nó mới có 7 tháng ah. mà nó lười vận động lắm. 1 ngày 24h nó ngủ hết 19h

Dingo nhà em nó mới có 7 tháng ah. mà nó lười vận động lắm. 1 ngày 24h nó ngủ hết 19h
chú chó nhà bạn là nàng hay chàng vậy, về việc nó lười vận động thì bạn cần phải nghiêm khắc với nó, phải khắc phục được vấn đề to lớn này bạn ạ... Chúc vui vẻ :)!

kimvinh

Member
công nhận loại dingo này chạy cũng nhanh kinh , nhưng con nay hình như hơi bị ốm rồi

công nhận loại dingo này chạy cũng nhanh kinh , nhưng con nay hình như hơi bị ốm rồi
cám ơn bạn quan tâm :) chú này chưa đạt được tới thời kì sung mãn nhất bạn à ,nhưng với thể xác này mà nó vẫn đánh bại 1 chú GSD trưởng thành đấy !^:)^

binhdan

Member
Từ nhỏ mình đã biết giống này nhưng với cái tên "chó lài" mãi sau này mình mới biết nó còn có tên là dingo mình cũng rất yêu giống này,thực sự dingo là giống chó đầu tiên mình nhìn thấy rồi thích và mơ ước có một chú làm bạn nhưng vì nó còn khó tìm hơn cả phú quốc,cũng vì cơ duyên mà mình mới nuôi phú quốc và cũng may là mình có được chú chó 1 râu (ngoài sức tưởng tượng).nhưng nếu có cơ hội hay có một sự may mắn mà mình có thể dược sở hữu một chú dingo thì chắc chắn là mình sẽ phải có được.rất cám ơn những ai yêu mến giống chó này và chúc mừng những anh em đang được sở hưũ dingo.

Từ nhỏ mình đã biết giống này nhưng với cái tên "chó lài" mãi sau này mình mới biết nó còn có tên là dingo mình cũng rất yêu giống này,thực sự dingo là giống chó đầu tiên mình nhìn thấy rồi thích và mơ ước có một chú làm bạn nhưng vì nó còn khó tìm hơn cả phú quốc,cũng vì cơ duyên mà mình mới nuôi phú quốc và cũng may là mình có được chú chó 1 râu (ngoài sức tưởng tượng).nhưng nếu có cơ hội hay có một sự may mắn mà mình có thể dược sở hữu một chú dingo thì chắc chắn là mình sẽ phải có được.rất cám ơn những ai yêu mến giống chó này và chúc mừng những anh em đang được sở hưũ dingo.
Nói nhỏ với bạn nhé ^^ đến bây giờ mình cũng chưa biết Dingo có phải chó lài không nữa :-" !
Hi! Nếu bạn ở Hà Nội và muốn gặp gỡ với 1 chú Dingo , xem chú trổ tài bơi lội săn bắt thì bạn hãy liên lạc với mình ( mình thì không có chú Dingo nào cả ^^ nhưng ...) hoặc thành viên T_G Động Vật ( vì chú Dingo Sói Vàng là của anh ý mà ^^).
thực tế là mình và anh T_G Động Vật đang khá bế tắc trong việc " tìm nguồn gen " (nghe hình sự :nailbitting: ) Dingo ở Hà Nội này... vì thế rất mong muốn được các bạn có cùng niềm đam mê chia sẻ khó khăn, đơn giản vì 1 điều thôi : bảo tồn giống chó cổ xưa này !
Tôi tin ta làm được việc này , cũng như với H'Mông cộc và Phú Quốc hay Bắc Hà !
Thân chào bạn !:)

CẢM ƠN BÁC binhdan !( một cao thủ nuôi chó ! )

T-G Động Vật tin rằng trong tương lai bác cũng sẽ sở hữu một em DINGO( chó Lài) KHỦNG đấy !
Cảm ơn bác ! Hi vọng khi có điều kiện, anh em lại gặp nhau và cùng nói chuyện bác nhé ! : )

HỘI DINGOS NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN ! ! ! . . . . .
THÂN !

p/s : ngày hôm qua, khi đang đi tập thể dục trên cánh đồng, nghe thấy tiếng kêu oéo óe ! Biết ngay là có một chú rắn đang sơi tên nhái rồi ! Sói Vàng tai rất thính, phi vụt ra ngay ! Tóm ngay tên rắn ráo to bằng ngón tay trỏ ! Mồm cậu đầy máu ! . . . . Tưởng Sói Vàng bị cắn vào mồm, té ra là máu của tên nhái dính tùm lum cả đầu con rắn : )) : ) ) . . . . . . . .
tên rắn về nấu cháo ngay cho Sói Vàng tẩm bổ : ) ) ! ! !

Còn khi SĂN DÊ thì hay như xem phim, lúc nào đó mình sẽ kể mọi người nghe ha ! : )

p/s : ngày hôm qua, khi đang đi tập thể dục trên cánh đồng, nghe thấy tiếng kêu oéo óe ! Biết ngay là có một chú rắn đang sơi tên nhái rồi ! Sói Vàng tai rất thính, phi vụt ra ngay ! Tóm ngay tên rắn ráo to bằng ngón tay trỏ ! Mồm cậu đầy máu ! . . . . Tưởng Sói Vàng bị cắn vào mồm, té ra là máu của tên nhái dính tùm lum cả đầu con rắn : )) : ) ) . . . . . . . .
tên rắn về nấu cháo ngay cho Sói Vàng tẩm bổ : ) ) ! ! !

Còn khi SĂN DÊ thì hay như xem phim, lúc nào đó mình sẽ kể mọi người nghe ha ! : )
:))ối dời ơi lại chiến tích nữa hả anh Tùng ... Vui quá ,lúc nào rảnh anh lại để Sói Vàng lên chỗ nào có đàn dê nữa rồi thì quay phim chụp ảnh lấy tư liệu cho mọi người làm " bằng chứng " mới thót tim.ơ mà lại phải đền dê thì cũng hơi mệt đấy^^ mấy hôm nay em bận đi học mệt mỏi chẳng qua được anh chơi ... tuần này em sẽ lại sớm sang làm phiền anh đấy;)anh Tùng nhé !
Thân !

binhdan

Member
mang chó đi săn dê mà không cẩn thận là đền oan đấy,dê mà bị chó cắn thì dù có xước nhỏ cũng không lành.