• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rottweiler thụ tinh nhân tạo

viet-hong

Member
Nhà mình nuôi 1 cặp rott vưà rồi em cái lên giống lần đầu mình cho cặp với em đực nhà mình nhưng do em đực quá to và cũng lần đầu tiên nhẩy giống lên ko cặp được mặc dù mình đã thuê 2 người chuyên nhẩy giống chó mà cũng ko làm gì được cuối cùng mình phải lấy tinh cuả con đực phối cho con cái giống như thụ tinh nhân tạo cho lợn. Mình thụ tinh nhân tạo cho em nó 3 lần trong 2 ngày. Đến nay đã được 23 ngày rồi ko biết kết quả thế nào. Thụ tinh nhân tạo cho chó thì ở nước ngoài có rồi mà ở vn chưa thấy mình làm thử nghiệm xem kết quả ra sao. Chỉ thấy em nó càng ngày ăn càng khoẻ núm vú ko teo đi mà càng ngày càng to và hồng. Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo

hjmlee

Member
anh giang đúng là tiên phong ở vn em thấy ở vn chưa ai thử cả chú anh có đàn cún đẹp

viet-hong

Member
Nói thật với em anh làm vậy cũng là bất đắc dĩ thôi với lại anh cũng muốn thử nghiệm xem kết quả thế nào và tìm hướng mới. Bây giờ tất cả vẫn là mù mờ thôi. À mà ra tết anh lại di cư về tb và mang theo mấy em luôn có gì xuống anh chơi

trangphuong

Active Member
Bạn theo dõi cập nhập thông tin rott nhà bạn nhé? Mình cũng đang tò mò cái khoản này đây, mà bạn kiếm tinh trùng của rott đực bằng cách nào vậy? Và cho nó vào bằng cách nào vậy?

minhcuong

Active Member
Bạn theo dõi cập nhập thông tin rott nhà bạn nhé? Mình cũng đang tò mò cái khoản này đây, mà bạn kiếm tinh trùng của rott đực bằng cách nào vậy? Và cho nó vào bằng cách nào vậy?
Nghe Tây đồn, TrangPhuong đang định học bác sỹ thú ý bằng hai :)

Hướng dẫn lấy tinh trùng của chó đực.

Video 1-2-3

Ở người phải cho xem phim, còn cún không biết cho nó xem cái gì nhỉ. :D

vanglai213

Active Member
@@ tin nóng hổi quá nhỉ em cũng tò mò quá anh cường à...kakaka
cái vụ này cũng đề cập khá lâu rồi mà , VN mình không rõ bao lâu nữa mới có vu này các anh nhỉ đi phối giống hiệu quả hơn chút lại có sản phẩm theo ý muốn ngay

viet-hong

Member
Nói thật với các bác em là bác sỹ thú trường nông nghiệp 1 hà nội cho lên cũng có chút ít kiến thức thú y cộng với sự chỉ bảo cuả thầy PGS TS Nguyễn văn Thanh trưởng bộ môn ngoại sản và là Giám đốc trung tâm huấn luyện chó nghiệp vụ PDS chỉ bảo lên mình cũng thử xem sao. kể từ ngày thụ tinh đến nay được 27 ngày rồi thì thấy có vẻ triển vọng
Và hôm nay có người bạn hay nuôi chó bec đẻ đến xem và khẳng định em nó đã mang bầu. Và mình cũng chi mong như vây thôi. Để mấy ngày nưã mình pos hình em nó mong mọi người coi dùm

trangphuong

Active Member
Thành công với thụ tinh nhân tạo cho rott bạn có ý tưởng gì sau này không?
Ví dụ làm đại lý phân phối tinh trùng đông lạnh?
Như mình tìm hiểu ở các trại bên mẽo, cũng thấy có dịch vụ này, tất nhiên toàn tinh trùng của những con đực đã ăn giải? Và giá cả thì cũng là một vấn đề. Gía như VN ta có dịch vụ này thì những người nuôi chó sinh sản mà không có điều kiện nuôi hoặc cho đi phối giống họ có thể sẽ đơn giản hơn trong việc này, cũng như có nhiều sự lựa chọn.

minhcuong

Active Member
Thành công với thụ tinh nhân tạo cho rott bạn có ý tưởng gì sau này không?
Ví dụ làm đại lý phân phối tinh trùng đông lạnh?
Như mình tìm hiểu ở các trại bên mẽo, cũng thấy có dịch vụ này, tất nhiên toàn tinh trùng của những con đực đã ăn giải? Và giá cả thì cũng là một vấn đề. Gía như VN ta có dịch vụ này thì những người nuôi chó sinh sản mà không có điều kiện nuôi hoặc cho đi phối giống họ có thể sẽ đơn giản hơn trong việc này, cũng như có nhiều sự lựa chọn.
Việc này làm được Trang Phương à. Tinh trùng được lấy giảm dần nhiệt độ rồi được bảo quản trong ni tơ lỏng, một hộp bé tí xíu, chuyển phát nhanh về VN mất độ 2 ngày. Ngày thứ 3, cún ở Ta được giao lưu với giòng dõi nước ngoài rồi.

Ở bên Úc, người ta thường mua chó cái, giá rẻ hơn chó đực thi được giải. Sau đó mua tinh trùng đông lạnh để trong vài năm cũng được, miễn là đảm bảo môi trường bảo quản tốt.

Scoobydoo

Member
Các bác nói chuyện này làm em rực hết cả người, vậy bác nào biết cho em hỏi làm sao mình biết hàng đó là của con chó mình cần. Giấy tờ đi kèm theo hay là cái gì đó để xác nhận. Mong các bác chỉ giáo. Em xin cảm ơn

viet-hong

Member
xin làng với tất cả anh em yêu rott em rott cái nhà mình sau khi thụ tinh nhân tạo đến nay là 33 ngày và thật bất ngờ em nó đã mang bầu rồi. Đến bây giờ thì không còn gì phải nghi nghờ về em nó nưã. Để mấy ngày nưã mình đưa hình em nó lên và cả hình quá trình khai thác tinh em đực và thụ tinh cho em cái. Mình mừng quá

trangphuong

Active Member
Việc này làm được Trang Phương à. Tinh trùng được lấy giảm dần nhiệt độ rồi được bảo quản trong ni tơ lỏng, một hộp bé tí xíu, chuyển phát nhanh về VN mất độ 2 ngày. Ngày thứ 3, cún ở Ta được giao lưu với giòng dõi nước ngoài rồi.

Ở bên Úc, người ta thường mua chó cái, giá rẻ hơn chó đực thi được giải. Sau đó mua tinh trùng đông lạnh để trong vài năm cũng được, miễn là đảm bảo môi trường bảo quản tốt.
Bảo quản ở nhiệt độ bao nhiêu anh Cường ơi?
Hỏi lão 191 mãi không thấy trả lời gì cả?