• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

ROTT hạ bàn và cách chữa- Mọi người cho ý kiến

Thân chào toàn thể ACE yêu pet.
Mình mới đón 1 e rott đực về
5 tháng tuổi,nặng 27kg
ACE xem ảnh và nhận xét,mình xin trình bày bên dưới sau khi mọi người đã xem qua ảnh

Mới đón e nó về đc 4 ngày,trước đây cs của e nó chỉ quanh trong 4 bức tường,nền đá hoa,may mắn cũng chỉ được ra đến vỉa hè.
do thân hình quá nặng,mà lại ít được hoạt động,tắm nắng....
nên e nó bị hạ bàn rất nặng.....
mình đưa e nó về và áp dụng hình thức nuôi thả tự do trong khuôn viên rất rất rộng rãi,có đầy đủ nắng,gió,đất,nước,cây cối và rất nhiều bạn khác...
ngoài ra mình đang tính chữa hạ bàn cho nó bằng cách:
Phơi nắng hàng ngày
Ăn canxi và xương
giảm bớt chế độ ăn và chất béo
Kết hợp thả tự do và dắt đi bộ
Vì do chưa gặp trường hợp hạ bàn bao h, nên chưa có exp.
vậy kính mong ACE nào có kinh nghiệm trong việc này,đóng góp ý kiến giúp đỡ mình.....
Để mình có đc 1 e rott đẹp nói riêng, và vì tương lại của 1 chú chó khỏe mạnh nói chung....
vì nhìn e nó đi lạch bạch tội quá :(
Xin cảm ơn mọi người đã ghé qua
Chào thân ái !

nhân tiện ace cho hỏi là mình cho e nó bơi thì có tốt ko ak?
và có nên cho chạy ko?
đi bộ tầm bao nhiêu km là đủ
Xin cảm ơn !

KimCuong

Active Member
5 tháng tuổi,nặng 27kg
ACE xem ảnh và nhận xét,mình xin trình bày bên dưới sau khi mọi người đã xem qua ảnh
Mới đón e nó về đc 4 ngày,trước đây cs của e nó chỉ quanh trong 4 bức tường,nền đá hoa,may mắn cũng chỉ được ra đến vỉa hè.
mình đưa e nó về và áp dụng hình thức nuôi thả tự do trong khuôn viên rất rất rộng rãi,có đầy đủ nắng,gió,đất,nước,cây cối và rất nhiều bạn khác...
Phơi nắng hàng ngày
Ăn canxi và xương
vậy kính mong ACE nào có kinh nghiệm trong việc này,đóng góp ý kiến giúp đỡ mình.....
Để mình có đc 1 e rott đẹp nói riêng, và vì tương lại của 1 chú chó khỏe mạnh nói chung....
Chào thân ái !
Nếu chính xác em nó 5 tháng tuổi, mà bạn đang áp dụng đúng cách phương pháp như trên thì bạn đang đi đúng hướng đó. Cứ tiếp tục như vậy và theo dõi sát sao, thời gian sẽ trẻ lời bạn.

Nếu em nó già tháng hơn thì thời gian hồi phục sẽ lâu hơn và khả năng cần phải tiêm canxi trực tiếp để việc hấp thụ sẽ nhanh hơn.

Bơi rất tốt cho tất cả các loại chó, kể cả con người. :D Còn chạy thì giai đoạn này không nên, vì chân em nó vẫn đang còn yếu. Bạn cứ thả và cho vận động bình thường thôi nhé, tuyệt đối đừng cho chạy nhiều nhé.

Chúc vui./.

cảm ơn Mod rất nhiều
mong ngày mai được gặp mod
mod cứ nhìn thằng nào dắt con ROtt mặt dài ngoẵng là e :D

vâng cám ơn a HuyHoang
nhưng e thấy có người nói là nếu tiêm canxi ko cẩn thận sẽ bị thối thịt phải ko anh?
a chia sẻ cho e với nhé
thanks a

hoangtkv

Active Member
Nếu chính xác em nó 5 tháng tuổi, mà bạn đang áp dụng đúng cách phương pháp như trên thì bạn đang đi đúng hướng đó. Cứ tiếp tục như vậy và theo dõi sát sao, thời gian sẽ trẻ lời bạn.

Nếu em nó già tháng hơn thì thời gian hồi phục sẽ lâu hơn và khả năng cần phải tiêm canxi trực tiếp để việc hấp thụ sẽ nhanh hơn.
Chúc vui./.
Cán bộ nhìn ảnh chó rõ thế mà không phán được nó được 5 tháng hay chưa sao? Nếu đúng là con chó trong ảnh thì em chắc chắn luôn là nó trên 6 tháng rồi các bác ạ. Lát offline sẽ kiểm chứng thêm hì hì

vanglai213

Active Member
5 tháng tuổi,nặng 27kg

Phơi nắng hàng ngày
Ăn canxi và xương
Chào thân ái !
Mình nghĩ nó đã hạ bàn thế này rồi thì cũng hạn chế vận động mạnh, chó chạy quá đà hoặc chạy nhảy cao.chó 6 tháng ....^^ chắc xích vào 1 góc cho phơi nắng thường xuyên :D:D

cuken

Member
tiêm canxi phải trực tiếp vào ven,nếu tiêm dưới da sẽ hoại tử .để chắc chắn hơn bạn nên sử dụng canxi dùng trong thú y.mình thấy a toàn.nếu tay nghề cứng thì truyền canxi tác dụng nhanh hơn.thân

xin cảm ơn các ACE đã đóng góp ý kiến...
e đang phân vân e nó 5 hay 6 tháng
nhưng so sánh răng thì e này giống y hệt e rott cái nhà e 5 tháng tuổi.ko biết sao nữa
mọi ng cho e hỏi thêm 1 câu là :
e định cho nó đi bộ thêm buổi tối,nhưng ko biết đi tầm bnhieu km là đủ ak?
Thân chào

mít

nhân tiện ace cho hỏi là mình cho e nó bơi thì có tốt ko ak?
và có nên cho chạy ko?
đi bộ tầm bao nhiêu km là đủ
Xin cảm ơn ![/QUOTE
không khỏi đâu nhưng bạn có thể thử

Bé nhà minh hồi mới bắt về thì cũng có hiện tượng hạ bàn , đi còn không vững cứ chạy là ngã , 2 chân sau còn đúng run run nhưng chưa nặng như bé zott của bạn . Mình cũng dùng nhiều phương pháp để khắc phục lắm , giờ thì em ý khỏe như trâu ý . Bạn thử tham khảo cách của mình xem nhé !
* Chế độ ăn :
Nếu bé nhà bạn bị thừa cân thì cho giảm khẩu phần ăn có tinh bột và chất béo đi : ít cơm thôi , ăn cổ gà thì bỏ mỡ đi .
Cho ăn thật nhiều cổ gà , ăn tăng cường luôn k cần chộn cơm ( chỉ ăn khoang 2 tuần là lượng canxi tăng đáng kể ) .
Ngoài ra bạn có thể mua viên canxi của ng mình cắt nhỏ cho vào thức ăn , mình thấy mọi ng bảo cho ăn loại kẹo canxi cho Cún nhưng mình nghĩ hàm lượng k đủ nên dùng của ng .
Ăn uống , tẩm bổ cũng phải kết với tập luyện ( chó khỏe chủ cũng body luôn :D )
* Chế độ tập :
_ Nếu nhà bạn có đk thì nên dải sỏi 1 khoảng sân cho em ý đi lại trên đó , 1 hình thức matxa các huyệt ở lòng bàn chân cũng như luyện khuỷu chân .
_ Cún 5t thì chưa nên cho chạy với cường đọ mạnh sẽ làm cho cún chột lớn , tầm 8t mới chạy đc lúc này thì bạn chạy xe máy cho cún chạy theo là chuẩn . Còn hiện tại thì nhà bạn có gần công viên hoặc nơi nào rộng rãi cho đi bộ 2km , 1 ngày vài lần chia làm sáng , tối . Nếu có khoảng không rộng thì thả cho chạy nhảy đừa nghịch ( nên tìm chỗ nào có những chú cũng tầm tuổi để chạy nhảy cũng nhau ) .
.... Nói chung cún bé mà bị vấn đề thì phải chăm kỳ công 1 chút cho e ý cứng cắp lên , đùa nghịch lại bạn sẽ mãn nguyện . Chúc bạn thành công và em cún mau khỏe mạnh .

rottweilord

Member
* Chế độ tập :
_ Nếu nhà bạn có đk thì nên dải sỏi 1 khoảng sân cho em ý đi lại trên đó , 1 hình thức matxa các huyệt ở lòng bàn chân cũng như luyện khuỷu chân .
Sỏi trơn trượt nên chẳng khác gì cho cún đứng nền lát đá hoa, bạn nên dùng đá dăm cỡ 1x2 tốt hơn.
Về vấn đề canxi, qua một thời gian dài chăm một con Rott gần như bị liệt, tôi thấy nếu chỉ bổ xung canxi thì tác dụng của nó cũng không nhiều lên xương mà lại góp phần tạo ra thêm nhiều gỉ mắt. Cấu tạo của xương không phải chỉ có canxi mà còn có phốt pho. Cách tiện nhất và rẻ nhất là thái nhỏ gốc rau các loại trừ rau cải (phần nhiều phốt pho tự nhiên nhất trong thực vật) trộn với thức ăn hàng ngày kết hợp với các biện pháp chăm sóc khác nữa thì hệ xương của chó sẽ được cải thiện nhiều. Tôi thường nhổ cả cây cỏ mực (nhọ nồi), bông mã đề thái nhỏ cả gốc rễ trộn cho chó ăn cách ngày. Ăn kiểu này vừa rẻ vừa tiện lại rau sạch.

KimCuong

Active Member
Sỏi trơn trượt nên chẳng khác gì cho cún đứng nền lát đá hoa, bạn nên dùng đá dăm cỡ 1x2 tốt hơn.
Nếu có điều kiện nữa thì làm mấy trăm mét cỏ Nhật về trồng, cho em nó vận động là tuyệt vời nhất anh ạ. ;) >:D<

Một cách nữa bổ xung canxi là chúng ta đi ăn hải sản, hãy giữ lại vỏ sò huyết (hay các loại vỏ sò), mang về nướng giòn, rồi giã mịn ra như bột. Mỗi bữa cơm cho 1 thìa coffee vào trộn đều là cực tốt. Nhưng cách này hơi tốn công sức, nhưng cũng rất tiệt kiệm. :D

thuhadao_hp

Ban ơi ban nên cho em nó tập đi bộ nhẹ nhàng theo môt khoảng thời gian nhất định thôi.rồi tùy theo thể trạng của em nó mà tập tăng dần bạn ạ.Có thể mỗi ngày cho em nó đi bộ tầm 15 đến 30 phút.Mùa này la mùa nắng nóng,theo mình bạn cho em nó tâp vào buổi sáng sớm hoặc triều tà tắt nắng hẳn cho mat.
CHÚC EM ROTT CỦA BẠN MAU LẤY LẠI NHỮNG BƯỚC ĐI ĐẸP
(CLB ROTTWEILER HẢI PHÒNG CÙNG CHÚC)

DVMManh

1, Bạn điều chỉnh lại khẩu phần ăn. giảm thành phần đạm chất béo tăng khoáng, tăng sơ thô,giữ nguyên thành phần tinh. đảm bảo năng lượng cho các hoạt động vui chơi trong ngày. tác dụng cơ thể ở mức vừa đủ năng lượng ko tăng cân, giảm trọng lượng cơ thể xuống chân, chó tích cực vận động, tạo cảm giác thèm ăn và luôn đi lùng sục kiếm đồ ăn tăng tính vận động.
2 . về vấn đề truyền mạch calxi bạn ko nên tự làm nếu chưa có hiểu biết rõ về sinh lý và dược lý của thuốc. vì kỹ thuật khó,truyền calxi quá liều hoặc quá nhanh cơ thể dễ có phản ứng với thuốc hay còn gọi là sốc thuốc dẫn đến nguy hiểm.
3 . trường hợp Rot hạ 2 chân trước. ngoài những liệu pháp như của bạn. như cho vận động luyện tập chạy đi đứng, bơi...vv nếu có thể cũng rất nên thử băng chân vùng cổ chân giúp cố định vùng cổ chân,cơ gân vùng ổ khớp không bị chệch dẫn đến bong gân trong nhưng chuyển động mạnh như tập chạy. đại khái giống ta băng đầu gối khi đá bóng vậy.
4. là kiên trì và hy vọng vui vẻ dù kết quả có ntn........:)

48namngu

Member
đơn giản nhưng mất rất nhiều thời gian bạn ạ...việc cần làm là bạn bổ xung canxi cho nó bằng cách tiêm,uống thêm thuốc và cho ăn thêm đầu xụn xương lợn hoặc bò,cho nó phơi nắng vào buổi sáng chứ đừng phơi cả ngày mà cảm nắng đó bạn,chịu khó cho nó đi lại nhưng hạn chế đi nhiều vào đường nhựa hay bê tông,vì đi nhiều rất có thể làm phồng rộp gan bàn chân...mong chó của bạn bình phục:D

hicc cún nhà e 4 tháng mà đã hạ bàn rồi nó ăn khỏe quá chất thừa nên canxi ko cung cấp kịp thành ra hạ bàn.Bây giờ em đang chữa hic