• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rối loạn tiêu hóa ở mèo.

zhuangqiushui

Xin chào các bác, em là thành viên mới tham gia 4rum của mình.

Chẳng là, mèo nhà em tầm 5 tháng tuổi, vừa rồi có bị rối loạn tiêu hóa, đi ngoài ra nước (tiêu chảy), nguyên nhân em không xác định rõ: Có thể là do gia đình (cụ thể là mẹ) đã cho em nó ăn quá nhiều thịt bò dắt mỡ (loại thịt bò cuộn chặt dùng để làm phở). Em đã tham khảo và nhờ sự trợ giúp của bác sỹ sau 3 ngày bỏ ăn bé đã ăn trở lại và cầm được tiêu chảy, phân trở nên bình thường ra khuôn chứ không còn nhão hay nước.

Nhưng mấy ngày gần đây, cháu thấy em nó có biểu hiện lạ là hay bị: Són Phân. Bé vẫn ăn uống bình thường ăn khỏe, vẫn đi ngoài ra khuôn, phân có màu vàng tươi hơi ướt.

Hiện tại, cháu đang cho em nó uống thuốc: Smecta và men tiêu hóa.

Gia đình cho bé ăn đồ khô, thịt nạc, ruốc. Kiêng đồ tanh, béo, sữa...

Các bác có thể tư vấn giúp em dùng thuốc nào để em nó dứt được việc đi són phân, và cách chăm sóc bé được không ạ???

Em cám ơn. :-*