• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Quá trình phát triển của mèo mới sinh cho đến khi trưởng thành

doanh_doanh

Member
Hôm nay rãnh rỗi em xin post bài này để góp thêm vào kho dữ liệu Vietpet của chúng ta...^^
Em xin lấy ví dụ là mấy bé mèo BaTư:

* Đầu tiên là bé mèo BaTư đen ( Persian Cat) - rất hiếm ạ.
Hầu hết tất cả mèo BaTư đen đều có mắt màu vàng ( copper eyes) nhưng khi mới snh ra mắt chúng lại màu xanh, bộ lông khi mới sinh đôi khi cũng hơi vằn vện không đều màu, bên dưới cổ và bụng có vài mảng xám trắng nhưng khi lớn màu lông sẽ đều hơn và những mảng màu xám, trắng trở lên tối hơn.

MỘT NGÀY TUỔI

MỘT TUẦN TUỔI
Rốn của bé đã rụng, lông bắt đầu hơi bung ra hơn.

HAI TUẦN TUỔI
Mèo con thường mở mắt trong vòng 10 đến 14 ngày.

BA TUẦN TUỔI
Bé bắt đầu biết trường, bò

BỐN TUẦN TUỔI
Mèo đã đi vững, biết chạy chút chút, ăn được thức ăn mềm và uống được nước

NĂM TUẦN TUỔI
Muốn khám phá mọi vật bên ngòai, muốn leo ra khỏi chiếc ổ, tập ăn thúc ăn cứng hơn, chạy đã rành hơn một tí.

SÁU TUẦN TUỔI
Đã quá quen thuộc và rành rẽ chiếc ổ của mình, có thể chay vòng vòng quanh ổ.

BẢY TUẦN TUỔI
Giã từ chiếc ổ nhỏ xinh xắn để đến với chiếc ổ lớn hơn. Thích nhảy nhót và leo trèo trên mọi thứ.

HAI THÁNG TUỔI
Đi vững, chay vững, đã biết tự ăn và sẵn sàng về nhà mới...^^

Và khi trưởng thành đây ạ.

123_meo_hoang

Bạn ơi cho hỏi, vậy tất cả mèo con mắt đều màu xanh nhạt thế à, vì ba mẹ của mèo con nhà mình đều ko có màu đó, lớn lên nó sẽ chuyển thành màu khác à? :D

hô hô tấm nào cũng đáng yêu .. mèo lớn nhanh quá, thay đổi cũng nhanh, hồi đầu chỉ là 1 bé mèo con với cái mẹt ngốc nghếch ( nói chơi thôi ) .. trưởng thành rồi thì cái mẹt nó mới oai làm sao :D sao mà yêu .. yêu .. yêu .. yêu thế nhờ >D<

lechan

Member
Dạ, cho em hỏi tý, mặc dù câu này chắc đã được hỏi rất nhiều lần : là thời kỳ trưởng thành của mèo là khi mấy tháng tuổi ạ??? Bobo nhà em (mèo ta lông hơi xù ạ :D ) được hơn 6 tháng, thi thoảng bị ấm đầu kêu lúc nửa đêm, sáng sớm dậy kêu ngay trước cái mặt đang ngái ngủ của em... em nghe nói mèo cái tháng thứ 8 là bắt đầu 'người nhớn' có chính xác không ạ???? Nếu em muốn cho bé nhà em đi sui gia nhà khác thì nên để đến khi nhóc mấy tuổi là tốt nhất ạ?? ( em chưa có mèo đẻ bao giờ nên cũng muốn bon chen ạ, nhưng rút kinh nghiệm từ nuôi chó là không nên cho em nó ấy ấy sớm quá kẻo bị non thai và bị yếu- không biết có giống với mèo không ạ).

Chả biết post ở đây có hợp lý hợp lệ không, mod và ace nào cho em vài lời khuyên nhé :)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cảm ơn bạn doanh_doanh đã có một topic thú vị và minh hoạ rất thực tế sinh động và công phu bằng hình ảnh của chính mèo mình nuôi qua các giai đoạn trưởng thành.

Các topic có liên quan tới chủ đề này xin mời tham khảo thêm :

ĐỒNG HỒ SINH HỌC CUỘC ĐỜI CỦA MÈO.

NHỮNG ĐIỀU CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT VỀ MÈO.

@lechan: Vấn đề bạn hỏi có thể được giải đáp ở topic sau của BS Đinh Văn Chiền:

Sinh sản ở mèo và các vấn đề liên quan.

Vipz.14

Member
Ban đầu trông non nớt vậy mà lớn lên đã "đầu gấu" sừng sững như vậy :) Nhìn cái mẹt chúng nó cứ tưởng tượng ra 2 cái má phình phình, cái mũi tịt và cái mặt dẹt, chỉ muốn cạp 1 phát vào má chúng nó cho đỡ nhồn nhột =)) Chỉ sợ cạp xong rồi thì chẳng thấy gì ngoài lông thôi =))=))=))

Kún¥êu

Member
Bây giờ em mới hiểu tại sao con mèo nhà em hồi mới mua mắt xanh, càng lớn lên mắt nó lại chuyển màu vàng rực rỡ.
Nhìn con mèo ở pic trên lại nhớ đến em Miu đen của em đã bị bọn trộm mèo bắt rồi.

Mintha

Member
Mèo nhà mình thì ngược lại. Ngày bé nhìn bụi bặm phong trần lắm. Lớn lên cái dáng tuxedo hiện rõ ra nhìn lịch lãm hẳn lên, tính tình cũng ngọt ngào hơn hẳn.