• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Pink nhà mình đã mẹ tròn con vuông rồi ^^

Ôi gia đình mèo dễ thương quá bạn ơi! Bé trắng có một vệt đen trên đầu giống bé Sunny nhà mình quá! ^^ Hiện tại ngoài sữa của mèo mẹ thì bạn cho các bé mèo con ăn gì vậy? Thấy mép mấy bé vàng vàng. :))

9669_9669

Member
Ôi dời mình cho các bé bú sữa ngoài bằng lọ thuốc nhỏ mắt mà.Đâu có lem nhem ra thế được.Chúng nó bú ti mẹ đấy mà chẳng hiểu sao cứ lem nha lem nhem.Mình lấy khăn ướt lau cho trẻ con để lau cho chúng nó mà ko sạch.Với lại bọn quỷ này ko bao giờ chịu ngồi yên cho mình sờ vào đâu.Chúng nó ngọ nguậy,cạu cọ,gào thét thoát ta bằng được thì thôi.Mà bọn quỷ con này bé tí mà cào rách hết cả tay mình đấy.Ghê gớm lắm.

artoo123

Member
Ôi dời mình cho các bé bú sữa ngoài bằng lọ thuốc nhỏ mắt mà.Đâu có lem nhem ra thế được.Chúng nó bú ti mẹ đấy mà chẳng hiểu sao cứ lem nha lem nhem.Mình lấy khăn ướt lau cho trẻ con để lau cho chúng nó mà ko sạch.Với lại bọn quỷ này ko bao giờ chịu ngồi yên cho mình sờ vào đâu.Chúng nó ngọ nguậy,cạu cọ,gào thét thoát ta bằng được thì thôi.Mà bọn quỷ con này bé tí mà cào rách hết cả tay mình đấy.Ghê gớm lắm.
Ừ đúng đấy. Hồi trước bọn mèo con nhà tớ cũng thế, lem nha lem nhem, lau mãi mà không sạch. Cái miệng thì xinh thế kia :x. Nhưng mà lớn dần lên nó sẽ hết đấy, yên tâm :D

nhưng mà sao Pink ko liếm láp cho mình à? Em miu nhà tớ đẻ xong 1 thời gian nó vệ sinh cá nhân kĩ lắm, còn trắng hơn cả lúc trước khi đẻ í chứ, mặc dù là ko tắm gì, mà là mổ đẻ đấy nhớ, bẩn hơn nhiều

Eo ơi thích cái miệng của bọn này thế :x :x :x

9669_9669

Member
Ừ đúng đấy. Hồi trước bọn mèo con nhà tớ cũng thế, lem nha lem nhem, lau mãi mà không sạch. Cái miệng thì xinh thế kia :x. Nhưng mà lớn dần lên nó sẽ hết đấy, yên tâm :D

nhưng mà sao Pink ko liếm láp cho mình à? Em miu nhà tớ đẻ xong 1 thời gian nó vệ sinh cá nhân kĩ lắm, còn trắng hơn cả lúc trước khi đẻ í chứ, mặc dù là ko tắm gì, mà là mổ đẻ đấy nhớ, bẩn hơn nhiều

Eo ơi thích cái miệng của bọn này thế :x :x :x
Nói thế thì oan cho Pink quá.Pink đẻ xong liếm láp sạch bong luôn.Nhưng mà nhà mình tầng 1 để xe và đi dép nên rất bụi và bẩn.Mà Pink lại hay mò xuống đấy chơi,hay nằm ị xuống sàn thế là bẩn hết phần lông phía dưới.Bây giờ có tắm cũng vẫn cứ hơi vàng vàng chứ ko trắng póc được.
Lũ mèo con hôm nay được 1 tháng tuổi rồi mà vẫn chỉ thích bú mẹ thôi.Bơm sữa vào miệng nó toàn ngọ nguậy đầu ko muốn uống.....Mình đọc thấy bảo mèo con 1 tháng tuổi là biết tự uống sữa được rồi,nghĩa là chỉ cần cho sữa vào đĩa là mèo con tự ra liếm láp.Nhưng lũ mèo nhà mình thì chả thấy có dấu hiệu j là sẽ ra liếm sữa cả.Có đứa còn ra gặm hạt Me-o tưởng nó đòi ăn hạt hóa ra nó ngứa răng nên muốn cắn vào cái j đấy cứng cứng.Ko biêt bao lâu nữa thì tụi nó biết liếm sữa và ăn cháo nhỉ.:day dreaming:

thuan81

Active Member
Nói thế thì oan cho Pink quá.Pink đẻ xong liếm láp sạch bong luôn.Nhưng mà nhà mình tầng 1 để xe và đi dép nên rất bụi và bẩn.Mà Pink lại hay mò xuống đấy chơi,hay nằm ị xuống sàn thế là bẩn hết phần lông phía dưới.Bây giờ có tắm cũng vẫn cứ hơi vàng vàng chứ ko trắng póc được.
Lũ mèo con hôm nay được 1 tháng tuổi rồi mà vẫn chỉ thích bú mẹ thôi.Bơm sữa vào miệng nó toàn ngọ nguậy đầu ko muốn uống.....Mình đọc thấy bảo mèo con 1 tháng tuổi là biết tự uống sữa được rồi,nghĩa là chỉ cần cho sữa vào đĩa là mèo con tự ra liếm láp.Nhưng lũ mèo nhà mình thì chả thấy có dấu hiệu j là sẽ ra liếm sữa cả.Có đứa còn ra gặm hạt Me-o tưởng nó đòi ăn hạt hóa ra nó ngứa răng nên muốn cắn vào cái j đấy cứng cứng.Ko biêt bao lâu nữa thì tụi nó biết liếm sữa và ăn cháo nhỉ.:day dreaming:
anh nghĩ Mẹ Pink vẫn còn đủ sữa nên các bé uống no rồi nên không thèm uống sữa ngoài nữa!thông thường anh thấy mấy bé mèo đói bụng hay la lắm !em nuôi mấy bé khéo quá bé nào trông cũng bụ bẩm !Yến nè anh nghĩ khi mèo đi vệ sinh bậy em lau cho sach hết chỗ đó và khử cho thật sạch mùi hôi!nhốt nó ở khu vực mình muốn nó đi vệ sinh khoảng 1ngày 1đêm ,mấy bé nhà anh nó chỉ đi ở chậu cát ở phía sau nhà anh !đi xong tự lấp lại vệ sinh lắm hi!

9669_9669

Member
anh nghĩ Mẹ Pink vẫn còn đủ sữa nên các bé uống no rồi nên không thèm uống sữa ngoài nữa!thông thường anh thấy mấy bé mèo đói bụng hay la lắm !em nuôi mấy bé khéo quá bé nào trông cũng bụ bẩm !Yến nè anh nghĩ khi mèo đi vệ sinh bậy em lau cho sach hết chỗ đó và khử cho thật sạch mùi hôi!nhốt nó ở khu vực mình muốn nó đi vệ sinh khoảng 1ngày 1đêm ,mấy bé nhà anh nó chỉ đi ở chậu cát ở phía sau nhà anh !đi xong tự lấp lại vệ sinh lắm hi!
Cách này em cũng làm rồi anh ạ.Nhưng ko ăn thua.Mà nó biết là đi vệ sinh bậy luôn ý nhé.Mỗi lần em với chồng đi về nhà nhìn thấy 1 bãi là quát nó nó chạy biến trốn ngay.Bt nếu ko đi bậy thì nó cứ ngồi vểnh mặt lên còn ị bậy là chui tót vào 1 góc trốn biến.Nhưng thôi đành "sống chung với lũ" vậy anh ạ :))

9669_9669

Member
Á hâm mộ em Mít Gào quá :X. Bạn đã tìm được chủ mới cho các em ý chưa?
Cũng có nhiều người hỏi lắm rồi nhưng các bé còn nhỏ nên mình cũng chưa tính đến chuyện đấy vội.Khi nào các bé được tầm 2 tháng mình mới cho các bé đi ở riêng.

artoo123

Member
Ừ, em mèo nhà tớ thì mổ đẻ nên không co sữa mấy, toàn bú ngoài, dần dần thành thói quen mình chỉ cần đưa bình sữa đến là bọn nó tự mút, hihi yêu lắm í, cứ chùn chụt chùn chụt. Còn về sau nó sẽ tự học cách liếm nước mà, lúc đầu sặc ghê đó, nhưng mà không sao. Thằng béo nhà tớ á, lúc cho cả đàn tập ăn cơm, 1 mình nó ăn bị nôn ọe hết, chả được tí nào vào bụng, nhưng mà về sau nó lại là đứa biết ăn hạt đầu tiên, cắn cứ rôm rốp :)). Chúng nó học mẹ cả đấy. Cả đi WC nữa, nhà tớ dùg catsan mà 4 mèo 1 tuần là hết 1 bịch rồi. Toàn meo con đi là chủ yếu, vì chúng nó uống sữa nhiều mà :))

9669_9669

Member
Ừ, em mèo nhà tớ thì mổ đẻ nên không co sữa mấy, toàn bú ngoài, dần dần thành thói quen mình chỉ cần đưa bình sữa đến là bọn nó tự mút, hihi yêu lắm í, cứ chùn chụt chùn chụt. Còn về sau nó sẽ tự học cách liếm nước mà, lúc đầu sặc ghê đó, nhưng mà không sao. Thằng béo nhà tớ á, lúc cho cả đàn tập ăn cơm, 1 mình nó ăn bị nôn ọe hết, chả được tí nào vào bụng, nhưng mà về sau nó lại là đứa biết ăn hạt đầu tiên, cắn cứ rôm rốp :)). Chúng nó học mẹ cả đấy. Cả đi WC nữa, nhà tớ dùg catsan mà 4 mèo 1 tuần là hết 1 bịch rồi. Toàn meo con đi là chủ yếu, vì chúng nó uống sữa nhiều mà :))
Hôm qua cho mẹ Pink với thằng Ku Móm ăn cá rán.Đang bóc cá cho chúng nó ăn thì thấy 1 nhóc ra la liếm và ăn như đúng rồi......mình thấy thế liền lôi nốt 3 đứa kia ra xem có ăn ko.Không ngờ chúng nó uống sữa thì ko chịu uống mà cá thì ăn nhem nhẻm :)).Ko biết mèo con mới 1 tháng tuổi cho ăn cá có sao ko.Nếu mà ko sao thì ngày nào mình cũng rán cá và bóc ra từng miếng thật nhỏ cho mèo con ăn.:love struck:

Huong

ôi, nhìn em Pink lại nhớ em Bông Meo nhà t...huhu. Không biết em ý giờ đang phiêu bạt nơi nào nữa..Bông Meo ơi...

9669_9669

Member
Từ trước tới giờ mình toàn mua mèo khi chúng nó đã từ 2 tháng trở lên.Mua về chỉ việc chơi với chúng nó,cho ăn và vuốt ve............Bây giờ 1 lần nuôi mèo con từ lúc mới sinh cho đến khi lớn mới thấy thật là kì diệu.........Mọi thứ đều mới lạ.............lúc nào cũng lo lắng...........và luôn tràn ngập niềm vui........Lũ nhóc lúc bé thì con nào cũng giống con nào chỉ biết kêu meo meo......Bây giờ lớn 1 chút chúng nó bắt đầu có những sự khác biệt rõ rệt........Đứa thì hiền lành nhút nhát.......đứa lại đi sục xạo lục tung khắp mọi ngõ ngách trong nhà,đứa thì cứ thấy người là chạy đến quấn lấy.........Mỗi đứa mỗi nết,gương mặt mỗi đứa bây giờ cũng mang nhưng dáng vẻ khác nhau.........Nói chung là yêu lắm............thật sự chỉ muốn chúng nó ở bên mình mãi mãi.......mãi.............

nguyenthuy

Member
Từ trước tới giờ mình toàn mua mèo khi chúng nó đã từ 2 tháng trở lên.Mua về chỉ việc chơi với chúng nó,cho ăn và vuốt ve............Bây giờ 1 lần nuôi mèo con từ lúc mới sinh cho đến khi lớn mới thấy thật là kì diệu.........Mọi thứ đều mới lạ.............lúc nào cũng lo lắng...........và luôn tràn ngập niềm vui........Lũ nhóc lúc bé thì con nào cũng giống con nào chỉ biết kêu meo meo......Bây giờ lớn 1 chút chúng nó bắt đầu có những sự khác biệt rõ rệt........Đứa thì hiền lành nhút nhát.......đứa lại đi sục xạo lục tung khắp mọi ngõ ngách trong nhà,đứa thì cứ thấy người là chạy đến quấn lấy.........Mỗi đứa mỗi nết,gương mặt mỗi đứa bây giờ cũng mang nhưng dáng vẻ khác nhau.........Nói chung là yêu lắm............thật sự chỉ muốn chúng nó ở bên mình mãi mãi.......mãi.............
Trời ơi, hu hu, tình hình là ngày nào cũng mở topic của 9669 với anh Thuận ra mà ngắm chúng nó rồi thèm rỏ rãi :cry:. Cảm xúc của bạn cứ như thể bạn là mama của tụi nhỏ vậy, rồi sau này chúng nó lớn, mỗi đứa một nơi, híc, mình nghĩ thôi cũng thấy buồn rồi. Mình cũng muốn Bom nhà mình sinh đẻ tự nhiên, nhưng mỗi lần nghĩ tới việc phải xa những baby của nó, rồi nghĩ tới lúc nó đi tìm con mà lòng mình quặn lại, chả biết làm sao cho phải nữa:(:)(:)((. Nhìn em Gào rồi ngó sang Bommi (à ko, gỡ cái ngón tay của tớ đang trong mồn nó ra) mà đau tim quá 9669 ạ, chúng nó yêu thế này, sao lỡ lìa xa đc chứ. Gào ơi, hâm mộ em quá xá, iu em, gửi cho em 1000 nụ hôn nhé :love struck::love struck::love struck:

duong3duy

Member
ôi mèo nhà bạn đáng yêu thật :X:X:X mình cũng muốn có những em mèo bé đáng yêu thế này lắm
ah, bạn cho mình hỏi, mèo nhà bạn có bầu thì bao lâu thì thấy bụng to trông thấy? bé Xù nhà mình cho đi phối giống được 3 tuần rồi mà không thấy có sự khác biệt gì cả. Mình nghĩ là em nó thụ thai không thành công rồi :(

9669_9669

Member
ôi mèo nhà bạn đáng yêu thật :X:X:X mình cũng muốn có những em mèo bé đáng yêu thế này lắm
ah, bạn cho mình hỏi, mèo nhà bạn có bầu thì bao lâu thì thấy bụng to trông thấy? bé Xù nhà mình cho đi phối giống được 3 tuần rồi mà không thấy có sự khác biệt gì cả. Mình nghĩ là em nó thụ thai không thành công rồi :(
Trời...........Pink nhà mình gần đến ngày đẻ mình mới biết là nó có thai đấy :blusshing:.nhưng bây giờ thì cũng có tí kinh nghiệm rồi.....Bạn xem bé nhà bạn ti đã to ra chưa.....và bụng có to hơn so với lúc trước ko.............Mình cũng chỉ biết xem như thế thôi.:p

9669_9669

Member
2h15p đêm bà ko ngủ được ra ngó lũ cháu..........Mấy con nhóc mèo trắng đều đã ngủ chỉ còn mỗi Xám Ngố mắt vẫn thao láo ra :))

Có vẻ như vừa ăn vụng xong nên liếm mép liên tục (xấu ko đỡ được )

Mắt tròn xoe ko biết nhìn cái j mà đáng yêu quá trời :x

Nghển cổ lên trần nhà hóng mấy con thạch thùng bằng ánh mắt thèm thuồng :D

Mắt con đang đổi màu rồi đó........đẹp ko mọi người.......

Hehe Xám Ngố lãi quá..........ai bảo bọn kia ngủ sớm ko được chụp ảnh :D

nguyenthuy

Member
Cám ơn mama 9669 nhá, thích nhất cái ảnh này, nhìn ngu ko tả đc:)). Mở hình Gào lên cho Bom xem mà con bé cứ ngoay ngoảy, chắc là ganh với sắc đẹp lộng lẫy của Gào đây mà :D. Tiện thể chị cho Gào xem hình Bom coi con bé thế nào nhé (mừ Gào là con zai hay gái đó chị?)

GAFIEL

Member
Ối giời ơi, bây giờ Gafiel mới được nhìn thấy các bé mèo của bạn. Trông nhố nhăng y như thằng Zi Móm. Ngố ngố tệ. Nhìn em trắng nghiêng ngiêng cái đầu, yêu quá bé ơi !

9669_9669

Member
Cảm ơn nguyenthuy quá khen nhưng mà mình thấy em Bom cũng rất là xinh chứ đâu có kém cạnh j Gào đâu.Bom có gương mặt thật là ngây thơ lại còn mang 1 nét hơi buồn buồn nữa chứ.Hơn hẳn Gào rồi........Gào nhìn gian tà và chanh chua lắm chứ đâu có được ngoan hiền đáng yêu như Bom.^^

Gafiel thì thế mình mới bảo Gafiel cho Zi móm sang nhà mình để bổ sung lực lượng nhố nhăng bắng nhắng mà lại.:D