• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Palissade- Rào cho chó tập nhảy cao

minhcuong

Active Member
Các môn thể thao Ring (Belgian Ring, French Ring, Mondio Ring - rất tương đồng nên gọi chung là Ring) có một phần thi rất đặc trưng đó là nhảy cao.

Nhảy cao được có nghĩa là 2 chân dưới bật tốt, 2 chân trên chịu được xung lực khi hạ đất. Nếu như dân chơi GSD hay có những cuộc tranh luận lưng gù, ben kheo thế nào là chuẩn, đẹp. Thì với Ring, con nào nhảy vượt được rào cao, hạ đất an toàn là con đấy được điểm. Con nào có vấn đề xương khớp thì khỏi chơi, mà có muốn cũng không được. Khỏi phải nhiều lời !

Kỹ thuật vượt rào (French Ring gọi là palissade) có vài kiểu:

Kiểu 1: với mức rào thấp, chó lấy đà, rồi phi thân vượt qua rào.
Kiểu 2: với mức rào cao, chó lấy, bật nhảy, cả 4 chân bám vào tường rào, rồi bò lên đến đỉnh rồi hạ cánh. Thường thì chó sẽ bám 1 lần vào tường rào để lấy điểm tựa. Con nào xuất sắc có thể bám 2 lần, như vậy có thể vượt qua mức rào 2.3- 2.7 mét.

Video một chú Malinois vượt rào kiểu 2
một chạm

và video quay chậm pha hạ cánh mà chính mèo cũng chóng mặt

Khi tập luyện Ring thường thì ở mặt bên kia palissade người ta để một tấm gỗ dốc thoai thoải để tránh cho chó bị chấn thương khi tiếp đất từ độ cao trên 1.8 mét.

Việc huấn luyện chó tập nhảy cao rất cần thiết để tăng tính linh hoạt, sức khoẻ, độ dẻo dai của chó. Với hầu hết các dòng chó, cần phải để khung xương chó hoàn thiện ổn định hết mới cho tập nhảy, khoảng 11- 13 tháng. Ngoài ra phải chọn nơi đất xốp, hố cát phía chó hạ cánh để tránh xung lực quá lớn. Labrador, GSD, Malinois đều thích được chơi trò nhảy cao.

Nhất thiết bắt đầu từ những độ cao vùng cùng khiêm tốn, rồi tăng dần độ cao
4 tháng tuổi 15-20 cm
8 tháng tuổi 30-45 cm
12 tháng tuổi 45 cm-65cm
14 tháng tuổi 65 - 100 cm hoặc hơn tuỳ năng lực mỗi con.

Đây là ảnh khung tập nhảy cao Palissade, tôi đang thiết kế và dóng. Chiều cao tối đa rất khiếm tốn chỉ dừng ở mức 1.6 mét. Các tấm ván gỗ sẽ còn được đóng thêm dóng ngang để chó có thói quan bám tường để vượt.

Khung palissade thiết kế khá chắc chắn có thanh giằng và chân đế dài vững. Ván gỗ trên cũng sẽ được bọc vải để cún không bị đau khi vướng vào cạnh ván. Phần sàn đá hoa sẽ được phù thảm cao su dùng trong nhà thi đấu võ thuật, có độ đàn hồi rất tốt.

Khung palissade có thể tháo rời để mang đi khi cần, ví dụ phục vụ một buổi tập Schutzhund trong tương lai.

Các chủ Labrador, GSD hãy dành cho cún yêu của mình món quà thiết thực này nhé!

trung2t3c

Active Member
Một mẫu "Palissade" của VRC làm trước đó, cũng tương tự như mẫu của bác Minhcuong đang giới thiệu

Các thành viên của VRC cùng chó của mình luyện tập với "Palissade" rất hăng say

minhcuong

Active Member
Một mẫu "Palissade" của VRC làm trước đó, cũng tương tự như mẫu của bác Minhcuong đang giới thiệu...
Mình đã nhìn thấy ảnh này, rất hâm mộ câu lạc bộ VRC của các bạn.

Cách đây khoảng một năm, mình cũng từng thiết kế palissade bằng ống nước. Tuy nhiên chất lượng chưa được tốt, hỏng luôn sau vài ngày tập luyện, mất tiêu gần 400,000 VND tiền vật liệu :(

Video chồng ghế cho cún nhảy

Palissade bằng ống nước

Dạy cún tập đi trên thang và nhảy qua vòng :)

Club của mình có mỗi một thành viên nên cơ sở vật chất còn nghèo nàn lắm. Ra Tết mình thiết kế nốt khung chữ A cơ động

anhthe98

Member
Mình đã nhìn thấy ảnh này, rất hâm mộ câu lạc bộ VRC của các bạn.

Cách đây khoảng một năm, mình cũng từng thiết kế palissade bằng ống nước. Tuy nhiên chất lượng chưa được tốt, hỏng luôn sau vài ngày tập luyện, mất tiêu gần 400,000 VND tiền vật liệu

Club của mình có mỗi một thành viên nên cơ sở vật chất còn nghèo nàn lắm. Ra Tết mình thiết kế nốt khung chữ A cơ động
Mấy hôm nay buổi tối không phải dạy con học, vác chó ra tập nhưng không có đồ,muốn làm rào cho chó tập mà không có chỗ kê:( đành phá cửa sổ nhà làm chỗ tập vượt rào vậy:)) Hiện này em nó mới nhẩy qua đc 80cm, muốn em nó nhẩy 1.5m không biết phải làm thế nào? đang tính làm lại cửa sổ lên cao không biết có hợp lý không;)

minhcuong

Active Member
Cún nhà bác có thể lực đấy, nhưng không nên lấy cửa số để nó tập, nhỡ va đầu vào cửa kính thì nguy.

Cu Bin nhà em hồi đỉnh cao, vượt mức rào 98 cm đấy bác nhé. GSD phải 1.2m trở lên mới được :)

anhthe98

Member
Cu Bin nhà em hồi đỉnh cao, vượt mức rào 98 cm đấy bác nhé. GSD phải 1.2m trở lên mới được :)
Bin nhẩy ác nhỉ, KIA chỉ leo qua cửa sổ thôi chứ không phóng qua như em Rex đc :love struck: cũng không biết cửa cao bao nhiêu! ( Thấy dài đúng 1 viên gạch ốp nên tường đoán 80cm )

Còn vụ tập phóng qua cửa là bất đắc dĩ thôi, Tại em nó sung quá mà đi đi lại lại mãi cũng chán nên cho phóng qua cửa sổ khoảng chục lần cho bớt sung rồi đi ngủ :D ( yên tâm em ko tự ý nhẩy đâu, tự ý nhẩy em nó đã vọt rào ra ngoài đường rồi hihi )

trangphuong

Active Member
Mấy hôm nay buổi tối không phải dạy con học, vác chó ra tập nhưng không có đồ,muốn làm rào cho chó tập mà không có chỗ kê:( đành phá cửa sổ nhà làm chỗ tập vượt rào vậy:)) Hiện này em nó mới nhẩy qua đc 80cm, muốn em nó nhẩy 1.5m không biết phải làm thế nào? đang tính làm lại cửa sổ lên cao không biết có hợp lý không;)

Cún nhà bác có thể lực đấy, nhưng không nên lấy cửa số để nó tập, nhỡ va đầu vào cửa kính thì nguy.

Hai sư huynh định hl chó đi thi môn nhẩy cao đấy à?
Hl luôn bay qua xe taixi đi hai anh?

minhcuong

Active Member
...Hl luôn bay qua xe taixi đi hai anh?
Bin nhà mình làm được trò này rồi mà: cứ xe sedan là bay được. Nếu cu cậu phê, thì chỉ cần 1 nhịp là bay lên nóc, còn không thì bay lên mũi xe trước rồi bật thêm phát nữa. Mình tập 1 lần nhưng bảo vệ công viên họ kêu dữ quá nên thôi.

Hôm nào bác AnhThe98 cho GSD đi giao lưu đi, em khuân palissade ra công viên. Rủ thêm GSD nhập của các bác ở Hà nội. Mời thêm bác AQ làm bình luận viên, bác Snipper làm nhà nghiên cứu chuyên sâu :)

GSD, Mals dọ mõm là được vào công viên.