• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nuôi chó cảnh và những điều cần chú ý

ngandaica

Khi việc kinh doanh mua bán chó cảnh vẫn đang thịnh và người đầu tư vào việc mua bán này luôn có được thu nhập cao thì chúng ta có thể thấy rõ nhu cầu của thị trường luôn có và đó đã trở thành một thú vui vô hạn với nhiều người. Nuôi chó cảnh có phải là một sở thích của bạn? Bạn đã sở hữu chú chó cảnh nào chưa hay đang dự định mang về cho mình một “em”? Nếu bạn đang có dự định nuôi chó cảnh, hãy lắng nghe những lưu ý dưới đây để biết cách chăm sóc chú cún cưng của mình nhé!
1. Bước đầu tiên bạn cần làm là đi mua chú thú cưng xinh xinh cho mình. Vậy bạn nên chọn chú cún cưng thế nào để đảm bảo em ấy sẽ khỏe mạnh khi đem về nuôi? Hãy chọn mua chó con đã được 2 đến 2.5 tháng tuổi trở lên, như vậy em nó mới có đủ thể lực cần thiết cho người chủ mới chăm sóc!
2. Sau khi phi vụ mua bán kết thúc, bạn đã có thêm một người bạn mới rồi. Người bạn nhỏ của chúng ta cần chủ nhân thật sự chú ý trong việc cho chú ấy ăn. Từ khi về nhà mới (khoảng 2 tháng tuổi) cho đến khi được 6 tháng tuổi bạn nên cho em ấy ăn 3 bữa/ngày và đừng quên chú ý chia thời gian sao cho hợp lý nhé.

Không nhất thiết là khi nào bạn ăn thì lại cho cún cưng ăn theo lúc đó vì như vậy thời gian ăn sẽ không hợp lý lắm đâu. Chú chó cảnh của chúng ta cần một khoảng thời gian để tiêu hóa hết thức ăn sau mỗi bữa.
3. Để giúp việc tiêu hóa thức ăn, bạn nên cho cún cưng của mình tự do vui đùa và đi vệ sinh trong khoảng 5 – 10 phút, em ấy sẽ hào hứng lắm đấy. Đồng thời việc làm này cũng giúp tình cảm giữa chủ và cún cưng gần gũi hơn, bạn cũng sẽ thấy vui khi nhìn em ấy nô đùa nữa.
Khác với con người chúng ta nên hạn chế ăn nhiều vào buổi chiều tối thì đêm rất dài bạn nên cho chú chó cảnh của mình ăn nhiều hơn một chút, và như vậy thả cho chú ấy rong chơi lâu hơn một chút.

4. Bạn đang băn khoăn nên cho chú cún cưng của mình ăn cái gì? Bạn sẽ biết ngay đây thôi. Thức ăn cho chó con bao gồm bột ngô, bột gạo, đồ lòng của một số gia súc như trâu, bò hay ngựa (hạn chế cho em ấy ăn thịt lợn vì sẽ khó tiêu), thịt băm nhỏ. Bạn nên chú ý không cho cún cưng của mình ăn khô sẽ không tốt đâu. Hãy nhớ rằng tất cả thức ăn cần được nấu chín và loãng như cháo để cái bao tử bé bỏng ấy dễ tiêu hóa. Việc làm đồ ăn cho cún sẽ vất vả một tí nhưng Cẩm Nang tin chắc rằng tình yêu của bạn dành cho em ấy rất nhiều và chẳng thấy vất vả gì cả?
Tiếp đến là nên cho em ấy ăn bao nhiêu? Cái đó còn tùy thuộc vào giống chó to nhỏ, tuổi của cún cưng nữa, do vậy không thể định lượng chính xác bao nhiêu là đủ ở đây. Các bạn hãy hỏi người bán về đặc tính của giống chó bạn mua, đồng thời theo dõi và rút ra kinh nghiệm sau vài lần cho chó cảnh ăn nhé.
Cẩm Nang xin lưu ý bạn một chút trong việc làm sao định lượng thức ăn cho chó con. Mỗi lần ăn của bé con này sẽ mất khoảng 5 phút thôi không quá, bạn hãy quan sát nếu em ấy ăn hết sạch, còn hơi thòm thèm một tí là đủ, còn nếu vẫn còn thừa thức ăn thì lần sau bạn bớt lượng thức ăn lại nhé.
Chú ý: một số người nuôi chó hay để thức ăn thừa lại đó với ý định để lúc nào chú ấy đói thì tự lại ăn, thế nhưng việc làm này vô cùng tai hại vì thức ăn thừa sẽ dễ bị thiu, cún cưng ăn vào hay bị đi ngoài, thậm chí rất dễ chết. Do vậy, bạn cần phải rửa bát đựng thức ăn cho chó ngay sau bửa ăn, nếu vẫn còn thừa thì bạn cũng phải đổ đi và rửa sạch.
5. Ngoài những bữa ăn hàng ngày thông thường, bạn có thể cho cún cưng ăn một bữa no hơn bình thường một ngày nào đó trong tuần, và thêm một quả trứng gà được nấu chín. Bạn có thể cho cún ăn tái dần để tập cho đến lúc chú chó cưng của bạn có thể ăn sống mà không bị sao cả. Chế độ ăn này sẽ giúp ích cho sự phát triển của chú chó con, đồng thời bộ lông của em ấy cũng sẽ rất mượt mà mặc dù bạn có thể có ít thời gian chải lông cho em ấy. Sau những buổi tối đi dạo, chủ nhân có thể cho em ấy uống ít sữa hay nước đường loãng.
Chó Alaska là một giống chó lớn, bạn có thể thêm thịt sống dần vào khẩu phần ăn trong tuần của chúng khi chú ấy bước vào gian đoạn trưởng thành.

6. Từ tháng thứ 5 trở đi chú chó con ngày nào đã dần bước vào giai đoạn trưởng thành nên bạn có thể bổ sung vào khẩu phần ăn một ít thịt bò hay ngựa sống hàng tuần đối với những chú chó loại to, phải làm nhiệm vụ canh gác hay nghiệp vụ khác. Chú ý thịt bạn chọn phải thật tươi và cường độ cho ăn từ ít đến nhiều. Bạn không cần phải lo lắng nhiều quá khi cho chó ăn thịt sống bởi đó vốn là bản năng hoang dã của chó. Đối với những chú chó cảnh nhỏ thì bạn có thể bổ sung một ít thịt nấu chín.
Bạn đã sẵn sàng đến cửa hàng mua bán thú cưng mang về một em chó cảnh? Chắc rồi! Hãy cùng đến cửa hàng nào!!