• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[nhờ vả] Giúp đỡ kinh nghiệm nuôi samoyed cho người mới

anhgiai91

Member
hai chào mọi người, mình có chút việc muốn nhờ cả nhà,ai có kinh nghiệm giải đáp giùm mình cái: Chả là ước nguyện có 1 em cún để bầu bạn bấy lâu nay của mình nay đã sắp trở thành hiện thực. Mình đang chuẩn bị đón 1 bé samoyed nhỏ khoảng gần 2 tháng tuổi về nhà nuôi, Nhưng nói thật là kinh nghiệm chăm cún là con số 0 tròn chịa, Nhưng nhiệt huyết thì đến 200%. bé cún của mình tính đến hôm nay là đc gần 2 tháng. nhưng chắc mình để đến đủ 60 ngày mới đến bắt, giờ lọ mọ tìm hiểu về cách nuôi và dạy sam nên tranh thủ lên đây thắc mắc tí, nhờ ai trong 4rom mình đã nuôi hoặc từng nuôi và có chút ít kiến thức về chăm chó con chia sẻ cho mình với
-sau đây là 1 vài thắc mắc hơi nhiều của mình:
(1) - Chó con sam khoảng 2 tháng bắt về nuôi có ổn ko hay để ở đó thêm 1 thời gian nữa , chiều nay có qua xem cún thấy nó béo lém hihi 45 ngày mà đc tận hơn 4 cân lận ăn như heo luôn
(2) - Vấn đề tiêm chủng: theo như chị chủ nói thì lúc 30 ngày tuổi đã tiêm 1 mũi phòng giun, vậy khi mang về mình cần tiêm thêm mấy mũi nữa và thời gian như thế nào
(3) - vấn đề ăn uống: Cách chăm sóc ăn uống từ lúc 2 tháng đến khi lớn thì chế độ cho ăn như thế nào có cầu kỳ lắm ko và cần phải kiêng kị những gì
(4) - Vấn đề vệ sinh ; Sam có dễ bị rận hay ve gì ko, nên tắm như nào là hợp lý 1 ngày/ lần hay 2 ngày, hay 4 nagỳ hay 1 tuần.
(5)nối tiếp của câu (2): ở long biên mình thì đem cún ra đâu tiêm phòng là tốt và đảm bảo nhỉ ?
p/s: Mọi người vào giúp đỡ mình tăng thêm kinh nghiệm để nuôi và chăm sóc sao cho chó có sk tốt nhất nha ( mình viết hơi dài và thắc mắc cũng hơi nhiều mong mọi người thông cảm nha, mọi gạch đá mình xin ghi