• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bạn giúp đỡ làm vòng đeo chân chim ưng !

trinhanh

Member
Mình mới mua được một em chim ưng (niềm mơ ước đã lâu ) ,mình muốn mua vòng đeo chân cho em nó, nhưng tìm không thấy bán. Thông qua diễn đàn mình nhờ anh em nào biết chỉ mình cách làm. Nhân tiện cho mình hỏi, chim mình nuôi đuợc 1 tuần rồi,cho ăn thịt bò, em nó đi phân màu trắng, không biết có làm sao không ? Đây là lần đầu tiên nuôi, nhờ các anh em có kinh nghiệm giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn.Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh. ^:)^

Mintha

Member
Liên lạc số 093.872.8832 - Huy mình sẽ chỉ bạn làm.

Phân nếu bình thường sẽ có 3 phần: Màu đen/xanh 1 cục nhỏ ở giữa, phần trắng và phần nước. Đừng nên cho ăn thịt bò quá nhiều có thể làm chim bị nóng quá và tệ nhất có thể gây bumble foot, thực phẩm tốt nhất là chim cút, sẻ hoặc bồ câu.

lucido79

đeo vòng thì đơn giản thôi bạn...chơi chim gì thì bạn tim loại ống mút uống nước vừa với kích thước chân chim, sau đó đặt tem có in ngày tháng năm sinh của chim , hay tên của chim tùy theo bạn muốn vòng đeo có ý nghĩa gì...dán vào đoạn ống mút nhỏ rồi lồng vào ống to hơn rồi cắt sao cho hợp lý dể đeo vào chân chim...bạn nên nhớ vòng này chỉ đeo cho chim non thôi nhé...ở nhà mình nuôi yến đẻ nên việc này ko khó lắm..chúc bạn thành công

Mintha

Member
Chim săn mồi cách nuôi khác chim yến rất nhiều. Bạn chưa có kinh nghiệm thì không nên nói vậy, không tốt cho người nuôi cũng như bản thân con chim được nuôi đó.

Mintha

Member
Tình hình vẫn chưa thấy bạn chủ topic liên lạc, không biết cách cột chân đúng có thể làm chim bị gãy chân hoặc bay mất, hy vọng bạn biết chuyện này.

huyenpham

Mình mới mua được một em chim ưng (niềm mơ ước đã lâu ) ,mình muốn mua vòng đeo chân cho em nó, nhưng tìm không thấy bán. Thông qua diễn đàn mình nhờ anh em nào biết chỉ mình cách làm. Nhân tiện cho mình hỏi, chim mình nuôi đuợc 1 tuần rồi,cho ăn thịt bò, em nó đi phân màu trắng, không biết có làm sao không ? Đây là lần đầu tiên nuôi, nhờ các anh em có kinh nghiệm giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn.Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh. ^:)^
Phân mầu trắng là bình thường bạn ạ, nhưng không cần cho ăn thịt bò đâu, bạn sang quá nha, mình chỉ cho hai em chim nhà mình ăn thịt lợn thui, thái nhỏ bằng hạt đậu thui, chim của mình có thể ăn trực tiếp từ tay mình mà không mổ (phải tập mãi hì hì)
Ngày xưa mình cũng vấp phải vấn đề như bạn, mình không hỏi được ai cả, hai vợ chồng cứ tự làm vongg thui, bạn mua dây đồng to, phải là loại có bọc một lớp nhựa mền và dầy, bạn ra hàng điện hỏi sẽ có, vì nếu bạ làm từ vòng kim loại không có phần nhựa bảo vệ, kim loại sẽ làm mòn thịt chim và châm chim ưng của bạ sẽ chỉ còn trơ xương thôi, chọn được dây rồi bạn cắt dộ 5-7cm, do phần nhựa đủ 1 vòng chân thôi, cắt bớt phần nhựa hai đầu rồi quàng qua châm chim, sau đó vặn hai đầu dây lại, thế là đã có vòng đơn giản, móc xích vào vòng là bạn yên tâm chim ưng không bay đi nưa.

trinhanh

Member
Chào các bạn,mình mới đi tỉnh về nên bây giờ mới vào đọc bài.Trước tiên mình xin gởi lời cảm ơn đến tất cả các bạn đã góp ý giúp mình,mình sẽ liên lạc sớm với bạn huy,để nhờ tư vấn.Lúc mua chim về vì chưa biết cách nên tạm thời mình mua sợ dây da,cột cố định 2 chân chim lại,lúc cho chân chim vào rất khó khăn, sơ ý một chút là bị móng chân chim cào chảy máu .mình có cho nó ăn thịt gà, nhưng có vẻ nó không thích.chì ăn thịt bò thôi,hoặc ăn thịt heo. Mấy nữa nay nhìn em nó lớn nhanh quá. cuối cùng mình chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh.

trinhanh

Member
Bạn Huy ơi,chỉ mình cách post hinh lên được không ? mình muốn đưa hình cục cưng của mình lên,thanks nha

Mintha

Member
Ngày mai mình có 1 buổi tập vào lúc trưa, nếu bạn có hứng thú thì liên lạc đi gặp nhau 1 chút tại sân tập

trinhanh

Member
hình ảnh mới nhất của em ưng của mình,híc vẫn chưa có thời gian để đặt may một cái bao tay cho em nó, mỗi lần đậu phải dùng cái áo quấn vào tay, thật chẳng chuyên nghiệp chút nào, anh em xem xong chém nhẹ tay chút nha.

Mintha

Member
Nếu là diều trắng thì bạn không nhất thiết phải đặt may găng đâu. Bạn có thể dùng găng tay thể thao hoặc loại găng giả tay bọc nửa tay hay bán ở một số xe khẩu trang, thuốc lá bên đường cũng được. Em của bạn dịu dàng ghê, toàn cúi cúi mặt xuống thôi không cho mọi người ở đây chiêm ngưỡng gì cả :p

trinhanh

Member
kekekek.hôm bữa mang chậm quá nên mình không up lên hết được, nhân dịp em nó mới ăn một chú chim sẻ chiều nay,.mmình tranh thủ tác nghiệp cận cảnh toàn thân của em nó cho anh em vietpet chiêm ngưỡng.Chúc diễn đàn cuối tuần vui vẻ.
PS : Nhân tiện cám ơn bạn HUY luôn nha, sang tuần nếu có dịp mình nhắn tin xin lịch tập của HUY để xem thằng em của bạn tập luyện nha.

Mintha

Member
Em diều trắng của bạn quá xinh, đến khi em nó chuyển màu mắt thành đỏ rực là chuẩn luôn... :(

Muh giờ nhìn kĩ lại ảnh hình như bạn buộc nó một chân?

trinhanh

Member
Cám ơn HUY nha,mình lấy dây da cột 2 chân em nó lại ( cột cố định luôn ) rồi lấy sợi dây xích móc vào sợi dây đó. Em nó dạo này tập bay dữ lắm , lúc nào cũng vẫy , và đập cánh rất mạnh. mình đang tập cho em nó bay lên đậu trên tay mà chưa được, thật là khó.Mong được huy giúp đỡ.