• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bác xem giúp giống con heo nhà em là giống gì?

yuhitme

Gọi là heo vì nó béo không khác gì heo. Em tính nó được tầm 35kg...

Đặc điểm giống như con này thì em thấy nhiều rồi, bố em vẫn bảo nó là giống cho ta, nhưng em chịu không rõ nó giống gì, lai tạp ra sao.

Đặc điểm chung nhất của mấy con em thấy giống như thế này là:

Đầu lông màu vàng, hoặc vàng có điểm trắng
Thân màu trắng là chủ đạo, có đốm vàng, và thường có khoang (miếng vá) màu vàng sẫm ở thân.

Các bác xem ảnh xong phán giúp em 1 phát. Thx các bác nhiều

DSCN2328 by yuhitme, on Flickr

DSC_0038 by yuhitme, on Flickr

DSC00253 by yuhitme, on Flickr

DSC00027 by yuhitme, on Flickr

DSC_0522 by yuhitme, on Flickr

yuhitme

Dạ, trộm vía em nó cũng hơi mập, giờ nhà em chả biết làm cách nào cân nó lên vì ko thể bế nó lên bàn cân được.

Em cũng nghĩ nó là chó ta thôi nhưng không rõ "các cụ" gọi nó là giống chó gì. 1 lần bố nói chú cho nhà em con chó này là nó thuộc giống chó Phiến, nhưng tìm chả thấy ở đâu nói có giống chó Phiến cả nên lên đây nhờ các pro trả lời giúp ^__^

Bác nào biết nó là giống gì thì trả lời giúp em nhá. Thx các bác nhiều

tieudien

theo mình thấy chó ta có 1 giống thường nuôi ở vùng đồng bằng trước đây. thời đó còn chiến tranh, ít có chó ngoại, nên các giống chó ta khá thuần chủng. giống này nuôi ở các vùng nông thôn đồng bằng, có các đặc điểm : chân ngắn mình thấp, lưng có vẻ hơi dài, bụng không thon lắm, lông vàng nhưng phần mõm đen, tai ngắn và vểnh. giống này ít săn bắt, chỉ trông nhà, và cũng ít chạy theo chủ đi xa, có khi dắt nó đi nó cùng không chịu đi. vì nó ít chạy nhảy săn bắt, nên dáng chậm chạp, và không hay theo chủ đi ra ngoài, nên ít được quý mến. bởi vậy các cụ nhà ta thường chê nó không khôn, và coi tác dụng "vào nồi" là chính, trông nhà là phụ.
đối nghịch với nó, có 1 giống hơi khác, thường nuôi ở các vùng cao, có đặc điểm thân hình không to lắm, chân cũng không cao, nhưng bụng thon ngực nở, có thể coi như kích thước thuộc loại chó cỏ, nhưng khác biệt chó đồng bằng là giống này bản năng săn bắt chuột không cần dạy, và rất hay theo chủ đi khi chủ ra khỏi nhà, và theo chủ đi rất xa. trước mình gặp giống này phổ biến ở các vùng gần lạng sơn. giống này trước ít gặp ở các tỉnh trung du và đồng bằng.
tất nhiên sau này xã hội phát triển, việc di chuyển vùng cho các loại chó diễn ra nhiều. nhưng trong các giống chó phổ biến và bình dân nhất thì có 2 giống chó này là hay gặp.
giống chó nhà bạn nếu xem thực là chó ta thì có thể thuộc 1 trong 2 giống này thì phải.