• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bác giúp khẩn cấp!

kid1412

Member
Cặp chim đang nuôi con 2 tuần tuổi của mình liên tiếp trong 2 ngày đã ra đi đột ngột mà ko rõ nguyên nhân. Sáng hôm kia, khi lên cho chim ăn, mình phát hiện con mái đa chết, nhấc chim lên thì thấy trong mỏ liên tiếp chảy ra nước dãi màu trắng đục. Còn lại con trống, vẫn thấy ăn uống bình thường, nhưng nó mớm rất ít nên mình đành bỏ 2 chim ra tự nhét thức ăn cho chúng. Đến trưa hôm nay, mình lên nhét thức ăn cho chim con, lúc bỏ chim con ra thì con chim bố vẫn đập cánh bảo vệ lũ con ko cho mình động vào, thế mà 15 phút sau cho chim con ăn xong rồi bỏ lại vào chuồng thì đã thấy con chim bố nằm lăn ra chết rồi. Và biểu hiện cũng giống hệt con chim mái là miệng há hốc ra, chảy đầy nc dãi, nhìn vào trong họng còn thấy cả thức ăn nó mới ăn nữa.
Mình nuôi ít chim nên chăm sóc rất cản thận. Nc uống thì dùng máng uống đựng, và dùng nc lọc hẳn hoi, thức ăn thì sàng sẩy sạch sẽ trc khi cho ăn. Và điều lạ là trc khi chết, cả 2 con chim này đều đang khỏe mạnh, ăn uống bình thường, béo tốt ko hề có biểu hiện đi ngoài, phân xanh gì, cũng ko bị giun, đứng ủ rũ một chỗ. Thế mà đùng một cái cả 2 ra đi, bỏ lại 2 con chim con ngơ ngác.
Mình post lên TH này nhờ các bác giúp mình tìm hiểu xem nguyên nhân nào gây chết cho chim?

Ngày hôm nay mình cũng đi hết 3 con: 2 sư tử và 1 thái. tự nhiên lăn đùng ra chết. Bệnh này là bệnh gì có lây lan không? và cách phòng ngừa như thế nào?

Le Tuan

Mình cũng bị triệu trứng này. Không biết bị bệnh gì. Ai biết chỉ giùm với

zhjghi

TrướcBC của em cũng bị chướng diều như thế, nó bỏ ăn, bóp diều ra nước và cám...!! nó bỏ ăn đến 3 hôm thì lại 1 em khác bị theo... em hoang mang quá đành phải cho 2 em đó ra đi..!!! giờ vẫn lo có ngày bị lại bệnh này... nhờ các pro tư vấn cách chữa...!!

DoaiphamBk

Hi bạn.
Triệu chứng bạn nói giống với bệnh tụ huyết trùng.
loại này ăn uống bình thường nhưng chim bị sốt và ủ bệnh đến khí phát thì hết chữa.
loại này cũng dễ bị lây lan sang nhau nên bạn cần cách ly và vệ sinh chuồng sạch sẽ nhé. ở chỗ mình người ta thường vệ sinh sạch xong rắc vôi bột và cho ăn uống cách ly 1 thời gian. ngoài ra cho ăn thêm chất bổ dưỡng để tăng sức đề kháng cho chim.