• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật thực toàn phần vào HÔM NAY!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hix vì không biết phải post vào box nào mà tớ lại muốn lập topic này (dù tin không mới lắm), không biết nhà mình có ai hứng thú với hiện tượng Mặt trăng "nuốt" Mặt trời không nhỉ:D? Tại tớ chưa bao giờ chứng kiến nên định lần này sẽ xem:p. Ai xem hãy nhớ ít nhất cũng phải đeo kính râm để bảo vệ mắt chứ không thì hỏng mắt đấy nhé!
Note: Cả nhà ơi cấm cho thú cưng nhà mình xem nhá, chứ không lũ chúng nó mà mù thì khổ:nailbitting:!

Mặt trăng "măm măm" Mặt trời...

Người dân cả nước sẽ có cơ hội chiêm ngưỡng nhật thực một phần. Cao Bằng là địa điểm có thể quan sát rõ nhất, với tỷ lệ Mặt trăng che khuất Mặt trời lên đến 73,2%.

Theo ông Nguyễn Đức Phường, Hội Thiên văn Vũ trụ, do dải nhật thực quét từ phía bắc xuống nên ở Việt Nam, các địa phương càng gần biên cực bắc càng có cơ hội quan sát rõ, đặc biệt là Cao Bằng, với độ che phủ Mặt trời hơn 73%. Hà Nội cũng là địa điểm tốt để xem nhật thực. Thời gian có thể bắt đầu quan sát là khoảng 16-17h ở Cao Bằng, 17h30-18h ở Hà Nội (tại thủ đô, nhật thực đạt cực đại vào 18h30).

Với các tỉnh miền Trung và miền Nam, cơ hội xem nhật thực không nhiều vì lúc đó mặt trời đã xuống quá sát đường chân trời. Muốn xem được, người dân ở đây phải thật nhanh chân, chọn địa điểm rất cao và bầu trời thoáng đãng.

Để xem nhật thực, cần chọn một vị trí cao, không có vật cản che khuất tầm nhìn. Với khu vực xung quanh Hà Nội, đỉnh Ba Vì là một nơi khá lý tưởng, hoặc lên các tòa nhà cao tầng, nhìn về hướng Tây.

Dải xanh thẫm là đường đi của nhật thực toàn phần. Vùng có vạch xanh nhạt là nơi có thể quan sát nhật thực một phần. Ảnh: NASA.

Ông Phường khuyến cáo không nên nhìn trực tiếp vào mặt trời bởi sẽ bị tổn hại mắt rất nặng. Ngay cả khi mặt trời sắp lặn, ánh sáng của nó cũng sẽ gây hại cho mắt nếu nhìn lên vẫn thấy chói. Bạn chỉ có thể nhìn bằng mắt thường nếu mặt trời sắp lặn có màu đỏ cam, chứng tỏ ánh sáng khi đến mắt bạn đã phải xuyên qua bầu khí quyển dày và bị hấp thụ rất nhiều.

Cũng theo các chuyên gia, nên quan sát nhật thực qua một tấm phim chụp ảnh, phim X-quang hay kính thợ hàn. Cũng có thể đặt tấm gương vào chậu nước có pha mực hay thuốc tím để làm dịu bớt ánh sáng. Tuy nhiên cách này không hiệu quả lắm với trường hợp mặt trời sắp lặn.

Để có thể chụp ảnh, quay phim nhật thực, bạn cần có máy ảnh độ phóng đại lớn, có bộ lọc chuyên dụng.

Tại Việt Nam lần này chỉ quan sát được nhật thực một phần vì nước ta nằm ở rìa dải nhật thực toàn phần, quét qua các nước ở vĩ độ cao. Thời gian nhật thực toàn phần thực sự kéo dài 2 phút 27 giây. Khi đó, mặt trăng sẽ che phủ hoàn toàn mặt trời, quét trên một dải hẹp của trái đất, từ rìa đông bắc của Canada, đến đầu mũi của Greenland, một phần Nga, Trung Quốc và Mông Cổ.

1. Vùng tối hoàn toàn sau lưng mặt trăng (moon). 2. Vùng tối một phần. 3. Dải đen thẫm trên trái đất (earth), nơi nhật thực toàn phần quét qua.

Một vùng rộng hơn nhiều sẽ có cơ hội nhìn thấy nhật thực một phần, là khi mặt trăng che phủ không toàn toàn mặt trời, bao gồm hầu hết châu Âu và châu Á, vùng đông bắc của Bắc Mỹ.

Nhật thực là hiện tượng xảy ra khi mặt trăng đi vào khoảng giữa trái đất và mặt trời, che một phần ánh sáng chiếu xuống trái đất và tạo ra bóng tối tạm thời phủ xuống một phần hành tinh chúng ta. Và vì cả 3 thiên thể cùng quay, nên bóng tối quét một đường qua trái đất,

Lần gần đây nhất Việt Nam có nhật thực là ngày 29/3/2006. Sắp tới vào ngày 22/7/2009, thế giới cũng có nhật thực toàn phần và Việt nam cũng có thể quan sát hiện tượng này. Đây sẽ là lần nhật thực toàn phần dài nhất trong thế kỷ 21, với thời gian che kín hoàn toàn đến 6 phút 39 giây. Nhưng nó diễn ra vào thời kỳ gió mùa và chỉ có thể nhìn thấy nếu thời tiết thuận lợi.

Theo 24h.com.vn

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hix đúng vậy em cũng vừa nói chuyện với cả nhà, ai cũng bảo là thời tiết kiểu này mà lại có Nhật thực vào buổi chiều tối thì còn lâu mới xem được:((. Buồn vì chưa bao giờ được thấy nhưng cứ chờ xem đã, đài báo của VN thì mưa hay nắng thỉnh thoảng cũng như nhau thôi:D.

ôh...nhật thực hả...hôm nay hả bạn...hay thế...tớ phải xem mới đc...hôm rồi chỉ vì cái tính đa nghi nên bỏ mất buổi xem sao băng òy...Từ 17h-18h30 phải ko bạn ???

Ôi...buồn quá. Khả năng không nhìn thấy nhật thực là rất cao vì nhật thực diễn ra lúc 6h tối mà bạn. Mà lúc í mặt trời lặn rồi còn đâu :((. Nhưng tớ hi vọng sẽ nhìn thấy đc nhật thực vì tớ chưa đc xem lần nào mà !!! :) :) :)

tran an an

ừ, thời tiết kiểu này, làm sao mà xem nhật thực đây. Ngày xưa, lúc mình còn bé tí cũng có nhưng mà còn bé nên cũng chẳng để ý. Tiếc thật

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hix qua nhìn thấy rõ nhật thực đấy mọi người ạ, anh tớ đi xem fone về bảo thấy rất rõ. Thế mà tớ bị bắt ở nhà để "trông" điểm đại học cho con em họ không được dẫn đi:((. Không biết hôm qua nhà mình có ai xem được không:D? Cơ mà tớ cũng chỉ có cái kính râm nên cũng bị ngăn không cho đi vì sợ bị mù:(.