• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật ký tìm một em cún để nuôi của Kinglet

kinglet

Nhật ký tìm một em cún để nuôi của Kinglet
Mấy ngày nay, online trên mạng, lập nick các diễn đàn như: yeuthucung,com, Rottweiler.com, gsddalat.com, vietpet, vietdog …. Mục đích để làm gì? Tất nhiên để tìm cho mình 1 chú cún có thể đảm nhiệm được tất cả các yêu cầu của mình đề ra như: nhìn tướng tá phải được được chút, thông minh chút, biết nghe lời, dễ chăm sóc. :D
Mình thích những dòng hầm hố: rott, malinois, beauceon, pitbull, gsd , giống này bự con, oai vệ, giang hồ, phong trần, hoang dã, đa phần con trai thích những dòng chó này thui. Chứ con gái nó thấy anh nào dắt 1 con đi dạo phố, dù anh ta đẹp trai cách mấy, cũng chẳng dám làm quen, vì sao, vì mức độ nguy hiểm, to xác của chú khuyển mà anh ta dắt theo. Những dòng cho này giữ nhà vô đối, nó còn được đào tạo thành chó nghiệp vụ nữa mà. Sau này, có điều kiện, tui sẽ nuôi 1 trong những dòng chó trên.
Yêu em bulldog mập mạp>:D<, hay còn gọi chó mặt xệ, tướng đi bệ vệ, vận động thì chậm chạp. giá cả thì trên 10 chai mới sở hữu được 1 em cún có chất lượng chút :-??. Còn em pug mình thấy sao sao ý, em pug nhăn theo kiểu người già,hom hem, còn ku bulldog xệ mặt nhăn theo kiểu mập có ngấn vẫn thích hơn.
Mấy loài nho nhỏ dành cho con gái gia đình diện tích nhỏ, chung cư như: Chihuahua, phóc sóc, pom, nhật, bắc kinh, lạp xưởng… nhìn đáng yêu thật nhưng ra đường cái, chúng nó là trọng tâm của những kẻ bắt cóc. Nó nhỏ tầm 800g cho đến 8 kg chứ nhiêu, dễ dàng cho tụi nó ôm lên xe chạy mất.
Bây giờ dân việt nam chuộng mấy em kéo xe ghê, Alaska malamute, husky. Tui cũng có ý định mua một con về nuôi, đẹp thì đẹp thiệt, nhưng chăm sóc nó mệt quá, nó thuộc giống chó sống ở miền tuyết -30, chịu lạnh nên lông dầy. Đến mùa nó thay lông thì bó tay thui, thời tiết ở việt nam thì eo ơi, nắng mưa thì thất thường, mùa nắng phải cho nó nằm phòng lạnh, hoặc phải mua cái quạt thổi cho nó, mùa mưa, ẩm ướt, nó lại dễ bệnh. Chắc để khi nào nó lai mấy đời, thích nghi tại việt nam rồi mới nghĩ đến. hic
Những dòng chó retriever như: golden, Labrador, chó chăn cừu: collie, những dòng này tui thấy ok nhất hợp với kinh tế cũng như điều kiện yêu cầu của tui đưa ra. Tui sẽ chọn mua 1 em Labrador, hình như em này được xếp hạng thông minh đứng thứ 7 trên thế giới. Nhìn em này giống chó phú quốc của mình ghê ta, chỉ tội chó phú quốc nhẹ cân, nhỏ con như người Việt nam mình zị. Tuy nhiên, mức độ thông minh thì chưa biết ai hơn ai, trời sinh ra có con này con kia, một phần do con người huấn luyện, phần còn lại do cái duyên mình sở hữu con cún nào khôn hay ngu thui.
Người ta nói đã nuôi chó phải có niềm đam mê, và tình yêu dành cho nó. Khi đó nó mới là bạn đời trung thành của mình được. Ngoài yêu thương nó ra, hãy dành thời gian dạy dỗ nó, mình là chủ nó, chứ nó không phải là chủ mình. Đừng để tình trạng giỡn chó chó liếm mặt, sủa bậy, ỉa bậy, chó cắn luôn chủ thì đừng hỏi sao biển xanh lại,. Mình là một con người văn hóa, thì khi sở hữu 1 chú chó cũng phải có văn hóa.:)
Kinglet muốn chia sẻ: mỗi người có 1 sở thích, điều kiện sống, không gian sống, nhu cầu khác nhau. Hãy chọn cho mình một giống chó phù hợp nhé.
Bài viết chỉ mang ý nghĩ cá nhân. Have fun!
KINGLET