• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhóc Tám chó cỏ lai Nhật

Anhcv

Member
Chào cả nhà, hôm nay rãnh rỗi nên ngồi up vài tấm hình chơi cho vui.
Nhân vật mình tính giới thiệu cho mọi người lần này là nhóc Tám. Cái tên Tám được chọn vì nó tám quá, đi đâu cũng tò tò đi theo. Mình làm cái gì nó cũng chạy lại xem xem, ngửi ngửi. Với lại nó 3 màu hay được gọi là tam thể hoặc tam sắc ( tam sắc = tám :D). Nó nhỏ con vì gien của mẹ khá nhiều lại là đứa còi nhất trong đàn. Hôm đi mua, xem hình trên mạng thì muốn mua nhóc khác nhưng khi đến xem ổ chó con thì lại chọn nó. Vì nó nhỏ quá bị mấy con kia lấy ra làm đồ gặm, tội nghiệp. Về đến nhà mới nghĩ nó hợp mạng với mình và đáng yêu làm sao.
Hôm bắt về thì Tám khoảng 1 tháng vài ngày. Yếu và ăn ít lắm. Gia đình ai cũng nói là khó nuôi. Lúc đó chỉ to hơn nắm tay của mình 1 chút. Nhưng mình có niền tin.Hình hôm mới về :

Suốt đêm hôm đó mình chỉ ngủ chập chờn vì nó nhớ mẹ. Nhóc Tám ý thức vệ sinh rất tốt, mắc tè lắm nhưng vẫn gọi mình dậy dẫn đi tè trong đêm đầu ở nhà mới. Đặc biệt không tè trong ổ. Đêm đó nhóc tè 4-5 lần gì đó. 1-2 tiếng đi 1 lần. Đến sáng mình không muốn đi làm luôn, đuối quá và sợ để nó ở nhà 1 mình không ai chăm và khóc nhớ mẹ. Nhóc này nhớ mẹ khóc kinh lắm. Còn hơn con gái khóc nữa. :(.

Đây là hình 1 tuần sau đó, chụp ngày 21/3. Lúc này nhóc đã lớn khá nhanh:
Ngố.

Đến giờ ăn rồi, bụng ta no nhưng mắt ta chưa no. Nói chung là ta tốt bụng, thế thôi :D

Ăn xong là gặm.

Không được chọc lét nha ( cái từ này đến giờ mình vẫn chưa biết đúng chính tả như thế nào), nhột là không có chơi đâu.

Em đầu hàng!!!

Cúi mặt xuống cho liếm 1 cái nào.

Đến giờ ngủ rồi. Ngáp 1 cái coi.

Mình sẽ update thêm hình khi rãnh rỗi.

Anhcv

Member
Thank Bi, nó còn con nít mà sao chơi với con Na được. À vụ hồi trưa thì đừng khó chịu nữa. Nói chung mỗi người mỗi quan điểm. Anh thấy không nên chê qua chê lại mất lòng lắm. Dù sao thì cũng là anh em với nhau. Vậy nha.

Darkstar

Vietpet sponsor
phải nói là cực kì đáng yêu!CHúc bác nuôi em nó thật tốt nhé!

cô nghe Việt Anh nói nhà nuôi đông mấy em lắm mà ..sao chỉ chụp hình có 1 nhóc tám thôi à..nhìn mặt nhóc tám thấy thương ghê, nó hạnh phúc hiện rõ trên khuôn mặt ,có lẽ nó cảm nhận được tình cảm của chủ dành cho riêng nó khi còn là 1 nhóc còi xấu xí..tương lai chắc sắp thành thiên nga rồi..hạnh phúc là từng ngày được nhìn nhóc lớn và thay đổi..sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng nhé Việt Anh..mong nhóc tám luôn hạnh phúc bên người chủ tốt bụng..

Anhcv

Member
Dạ con hiểu cô Phượng ơi. Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để gió cuốn đi. Con tính mỗi nhóc ở nhà 1 bài post nhưng hơi hơi làm biếng. Chắc mấy lần update tiếp theo gom chung vào topic này luôn. Chuyện con và Bi ( em họ) cãi nhau vừa giải quyết xong, êm suôi :D. Còn tấm lòng cho những sinh vật sống thì con nghĩ mình rất bao la. Không những chó mà cây cối trong vườn con cũng chăm tốt lắm. Hiện tại ở nhà con có 4 nhóc. Con vừa cưới vợ cho thằng Sun (Quasimodo) 1 cô nàng mập lùn bụng bự. Con sẽ up hình trong thời gian tới. Còn con Xù ( chó gấu) thì chắc chuyển sang cho bạn luunguyenco. Vì con hay đọc các mẫu tin bên 5giay thấy bạn đó cứ rao tìm chó gấu hoài mà không được. Quyết tâm của bạn ấy khá cao, con nghĩ bạn ấy sẽ đối xử với nó tốt. Có lần con thấy ngừơi cho, con chỉ cho bạn ấy nhưng trễ mất. Tiếc lắm. Suy nghĩ nhiều nên quyết định chuyển sang cho bạn ấy nuôi. Hôm qua có liên lạc với bạn ấy thử thì thấy kinh nghiệm nuôi chó của bạn không nhiều nên cũng hơi lo. Nhóc Xù từ khi về đến nay lên cân nhanh lắm. Nhưng vì chó nhiều nên tình cảm dành cho mỗi đứa cũng chia ra. Tính Xù hay ganh tỵ nên tụi nó cứ hục hoặc với nhau suốt.
Hi vọng không chỉ mỗi nhóc Tám mà các nhóc ở nhà sẽ thành thiên nga hết. Hơi tham :p. Ít ra nó cũng đang là thiên nga trong lòng con đó.

Tititan

Sun(Quasimodo) bi trúng gió ! tội nghiệp nó!! Chuẩn bị cho Lyly đẻ đi là vừa anh ới!! đẻ xong tới Hannah nhà em!! khi nào rảnh em cũng phài post hình Hannah thôi!! không thì nó đẻ xong lứa này là mập như heo luôn (mất phọt) hông đẹp lại bị anh chê nữa! hahaha~ =))

Anhcv

Member
Cám ơn bạn quan tâm, theo mình thì chưa đánh giá được nó khôn hay không vì nó là chó nhỏ chưa biết giữ nhà. Lại nuôi trên lầu nên nó không có cơ hội tiếp xúc với nhiều người. Nhưng rất quậy và thường xuyên giỡn với Quasimodo quẹo cổ. Giỡn suốt ngày. Tám hay lẽo đẽo theo mình mỗi sáng lúc mình dọn dẹp và vệ sinh chuồng.

Mấy bữa nay lu bu quá không chụp hình nhóc Tám thường xuyên tiếc ghê. Hôm thì trời mưa, hôm thì bận túi bụi. Tối đi làm về post 1 ít ảnh của nhóc và mấy nhóc khác nữa. Mình bỏ cả tháng để làm giàn cây cho tụi nó mát vậy mà nhóc Xù nỡ đào đào bới bới chết hết 1 đám dưa leo và 1 cây bầu hồ lô. Bây giờ còn 2 cây dưa leo và 1 cây bầu thôi. Tiếc thật. Chủ Nhật 19 Apr mình làm cái nhà bằng ống nứơc pvc cho tụi nó mắc cười lắm. Nhưng như vậy mấy nhóc không còn sợ mưa nữa (vì nuôi ngoài sân trên lầu). Thương lắm. Sáng ở bên tụi nó gần cả tiếng mới đi làm. Tối về cũng tranh thủ ở bên tụi nó. Thấy mình là tụi nó loi choi quẫy đuôi hí mắt.