• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mua chó những điều cần biết

hungkieu

Member
Hiện nay nhiều bạn mua chó về làm pet ít khi tìm hiểu kỹ về giống mà mình định mua ,chỉ thấy người khác nuôi rồi cũng mua theo nên gặp không ít rắc rối về nó

Mình lập ra mục này để chúng ta cùng chia sẽ những kinh nghiệm cũng như có lời khuyên để những người đi sau sẽ học hỏi được ít nhiều cho mình trước khi quyết định mua chó

maxdown

Member
đúng là vấn đề này hiện rất đáng quan tâm,nhưng mà trên diễn đàn cũng đã có nhiều bài viết về đề tài này rồi.mua chó đồng nghĩa bạn phải dành ra time để chăm sóc nó,nếu bạn là người bận rộn,thì thành thật mình khuyên ko nên mua,mua về ko chăm được tội nghiệp em nó,còn ko thì bạn phải có người nhà chăm dùm.và quan trọng là bạn phải được sự đồng tình và hưởng ứng của mọi người trong nhà,ko thì bạn sẽ mệt mỏi vì những lời phàn nàn,nhà phố chật hẹp thì bạn nên chọn giống nào ngoan hiền,ít sủa bậy,dễ chăm,nhỏ.

K.H.A.O.S

Theo mình thì trước hết mình cần xác định được giống chó mình sẽ nuôi là giống nào, có phù hợp với hoàn cảnh của mình không, ví dụ như nhà nhỏ - nhà lớn, có vườn hay không? nhà có trẻ con hay không? có đủ tiền để mua và chăm sóc hay không? và quan trọng là mục đích nuôi để trông nhà, để làm cảnh hay để bắt chuột........sau đó thì phải tìm hiểu đến đặc tính, cách chăm sóc, chữa trị bệnh của giống đã xác định và cuối cùng là lựa chọn một nơi bán có uy tín, tránh mua nhằm chó bệnh thì tội lắm.

hungkieu

Member
Trước tiên ta cho ý kiến về giá cả trước ,sau đó tới việc chọn giống ,lên kế hoạch chăm sóc ..... các anh chị có kinh nghiệm hãy hướng dẫn và phân tích sâu để mọi người hiểu rõ hơn

Hung.tinhyeu

Active Member
Trước tiên ta cho ý kiến về giá cả trước ,sau đó tới việc chọn giống ,lên kế hoạch chăm sóc ..... các anh chị có kinh nghiệm hãy hướng dẫn và phân tích sâu để mọi người hiểu rõ hơn
Chào bạn.
Phần giá cả nên để sau cùng hãy bàn tới, tốt nhất các bạn nên tập trung vào vấn đề....giống chó mà các bạn định nuôi, nó có phù hợp với điều kiện sinh hoạt trong gia đình và điều kiện kinh tế không đã . Sau khi các bạn thấy đã đủ điều kiện để đáp ứng, lúc này các bạn mới tính đến giống chó mà các bạn yêu thích. Thân

minhcuong

Active Member
Như thế là hơi ngược với quy trình:

Chưa gì đã nói chuyện giá cả mà không biết là chó có hợp chủ, chủ có hợp chó.... thì sau này chó là cái nợ cho chủ.

Hơn nữa cùng 1 dòng chó: giá cả biến thiên dao động rất lớn ví dụ như GSD: vài triệu VND có, vài nghìn USD cũng có. Khác nhau ở đâu?

Kinh nghiệm của mình đi chọn chó:
- Xem chủ, tiểu sử breeding dòng chó và mua bán chó của chủ, kiến thức, nuôi huấn luyện.
- Xem chó và nơi ăn chốn ở.
- Xem mẹ của chó, có bố chó thì càng tốt.
Chụp ảnh quay phim. Thử thần kinh, thể lực.
Sau đó đi về, không mua bán gì hết, tiền nong cũng không bàn. Về nhà xem lại video, thấy ok thì quay lại.

Khi mua không cần phải chê bôi, dìm hàng. Mấy cái đó là trò trẻ con, không thích thì không mua, chê không đúng chỉ làm mất quan hệ tốt với chủ chó. Chó tốt thì chủ chó không bán cho mình thì đã có người khác đứng xếp hàng.

Đừng vội vàng, thích, hợp hãy mua. Tham rẻ, lo người khác mua tranh, chủ chó tán hươu vượn ---> hãy bình tâm lại.

Để nuôi thực sự làm pet trong nhà: hãy chuẩn bị phương án để nó sống với mình khoảng 10 năm. Còn mua đi bán lại sẽ có tiêu chí riêng rất cụ thể =))

Chó nào cũng có lỗi cả. Nhỏ, to, khắc phục được và không khắc phục được. Khi đã có kế hoạch cụ thể nuôi thì chúng ta sẽ biết cái gì châm trước và cái gì không thể châm trước. Ví dụ: chó đen lại có yếm trắng ở cổ, nhưng thần kinh, sức bật, thể lực tốt vẫn huấn luyện nghiệp vụ được.

Tránh nhất là mua của mấy bác lướt chó (một dạng lướt sóng), thích thì mua về đủ các loại, chơi mấy tháng, chán bán. Thường thì các bác lướt chó này mua vội vàng, lúc về thấy chó có nhược điểm đôi khi nhỏ, nhưng chóng nản vội bán. Đôi khi vớ được món hời vì bác lướt oải nên bán rẻ, nhưng thường thì là đi đổ vỏ giúp bác lướt.

Vài ý vụn vặn, chưa tổng hợp hết. Các bạn đóng góp thêm.

hungkieu

Member
Chào bạn.
Phần giá cả nên để sau cùng hãy bàn tới, tốt nhất các bạn nên tập trung vào vấn đề....giống chó mà các bạn định nuôi, nó có phù hợp với điều kiện sinh hoạt trong gia đình và điều kiện kinh tế không đã . Sau khi các bạn thấy đã đủ điều kiện để đáp ứng, lúc này các bạn mới tính đến giống chó mà các bạn yêu thích. Thân
Mới đọc thấy có vẽ đi ngược quy trình ,nhưng em đang nói đến thực trạng một số người ví dụ cầm 1triệu đi mua chó thấy giống này đang hót muốn mua nhưng giá lại cao hơn với số tiền mình có ,nhưng vẫn cố tình mua cho bằng được giống đó mà lại hạn chế ở giá tiền đó cuối cùng vẫn mua giống này nhưng mua những con kém chất lượng về cuối cùng cảm thấy chán bán tháo đi làm giảm giá trị của nó

trangphuong

Active Member
Mình thì nghĩ khi mua chó thì phải tìm hiểu kỹ về các giống chó đã, sau đó chọn cho mình một giống chó mà mình ưng ý. Tất nhiên cũng phải biết mình đang sống ở đâu, căn hộ hay nhà vườn mà chọn một giống chó tốt. Vấn đề chăm sóc, ăn uống, thuốc men cho chó sau khi mua về cũng phải vạch ra kế hoạc, quan tâm tới chúng, tại chúng sẽ ở cùng bạn ít nhất 7-8 năm.
-Một ngày bạn có thời gian dắt chúng đi dạo được 30p không?
-Một ngày bạn có thời gian 10-20p vuốt ve chăm sóc cho chúng không? <chải lông> chó lông dài chẳng hạn.
-Một tuần bạn có thời gian tầm 10-20p tắm cho cún không?
Nói túm lại mua chó thì rất rễ, chỉ bỏ tiền ra đến cơ sở tin cậy, trại chó uy tín mua một con về là ok, nhưng cái vấn đề nuôi và chăm sóc cho nó sau này mới là khó, mình cũng phải phục vụ nó nữa khi nó ốm đau. Và công việc hàng ngày dắt cho đi dạo, đi wc, chải lông cứ như thế kéo dài theo ta 10 năm...ka..ka..mình thì vất hơn nữa tại nhà có trẻ nhỏ....:((.....

@ Anh MinhCuong ngày nào có cái trữ ký hay phết ý nói ...không mua chó vì ý thích....chỉ mua chó khi có đủ ....
Anh nói lại câu đấy nhé?

King of bulls

Vietpet sponsor
Mua 1 chú chó làm pet, thì dễ lắm. Nhưng chỉ cần đáp ứng đủ vài nguyên tắc này.
1_ Xác định giống nào mình thích.:love struck:
2_ Như thế nào là gọi là chuẩn( phải tìm hiểu kĩ) Quan trọng lắm.:thingking:
3_Đủ tiền thì xúc 1 con về.:D:-bd
4_Coi lại điều 2.

Mua xong 1 chú chó mình thích rồi đấy.:-bd:D
Bây giờ là giang nan lắm đây.
:doh:
Ăn uống ngủ nghỉ.
Phân, nước tiểu hôi thối. Hốt phân, dọn dẹp chuồng.
Thay lông, bênh hoạn. tốn tiền thuốc, bác sỷ
Tắm rửa.
Tốn thời gian nửa.
Nhiều lắm đấy^:)^

Nhưng bù lại, ta thấy vui khi cún khoẻ và mừng khi ta về. Đó là niềm đam mê và ta sẳn lòng chịu khó.

Các bạn có ý định mua chó làm pet có làm nổi không?:D nếu nổi thì xúc ngay về:-bd. Không thi thôi vậy.
:shame on you:

Thân chào,

hungkieu

Member
Mua chó người mua lầm chứ người bán không lầm ,bởi vậy trước khi mua chó bạn hãy tìm hiểu thật kỹ ,bỏ tiền lúc đầu hơi cao một tý nhưng mà nó khoẻ mạnh vẫn hơn bạn mua một con giá rẽ mà nó ốm đau suốt thì tiền thuốc cũng như công bạn chăm sóc còn cao hơn nhiều

Tiền nào của đó câu này ai cũng biết ,những con nhìn thấy ok mà giá mềm thì phải đặt câu hỏi tại sao ,nhưng cũng không tuyệt đối nhiều người vì lý do nào đó mà không giữ lại được họ muốn bán nhanh thì đó là cơ hội cho bạn

Giá của con chó không có chuẩn chung nên khi mua trong bầy có con giá cao con giá thấp hoàn toàn một bầy đẻ ra không giống nhau nên giá cũng vậy ,con đẹp thì phải chấp nhận giá cao hơn ngược lại con xấu bắt buộc phải rẽ hơn.Trước khi quyết định mua bạn phải suy nghĩ kỹ nếu không 1-2 người nói là bạn sẽ phân tâm liền

Mua chó tiền bạn bỏ ra nên phải tìm hiểu kỹ mới nên bắt về ,mua rồi thì hãy tính đến chuyện chăm sóc cho tốt và chấp nhận giá mình quyết định mua

Neapolitan

Active Member
Cần tìm hiểu coi giống cho đó có thich hợp với mình hay không ? Sức khoẻ, những bệnh thường gặp, kích thước con chó khi lớn, tình tình, thời gian cham sóc, huấn luyện, độ thông minh ..... (tổng quát của loại chó đó)

Kế đến là tìm 1 breeder tốt, breeder sẽ tư vấn cho mình thêm 1 lần nữa coi mình có thich hợp nuôi nó hay không . Khâu này là quan trọng nhất .

Nếu nhà mình không có không gian, mình không có thì giờ, thì nên tìm 1 loại dễ nuôi, không cần chăm sóc nhiều .

Đó là mua làm pet, còn mua nhân giống thì lại là 1 bộ phim hình sự nhiều tập khác .