• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mong anh e cho ý kiến

quynhut

Member
tình hình là mới tập chơi bc .mua 1 cập xòe nhật .nó đang thây lông mình hay quan sát no lắm thấy nó ăn ít lắm và phần lớn thời gian mình thấy nó đứng rẽ long không àh .và mình thấy cả 2 con đều biết gù gù có phải nó là 1 cặp ko mấy pro .long nó còn có rất nhiều rận nữa .bây giờ làm sao tốt nhất cho 2 e nó đây .và cho mình hỏi bc như zị có bình thường không .thân

compack

Member
Chào Nhựt, như a đã nói ... đây chính xác 100% một cặp cùng cha mẹ - cùng lứa. Cặp chim này nếu lớn lên mà ko phải là một cặp trống mái thì anh sẽ tặng em thêm một cặp khác cho Nhựt nhé! Chơi chim BC chủ yếu là niềm vui thích chia xẻ cùng nhau..chẳng phải kinh doanh mua bán chụp giựt ...có đáng gì đâu em !!
Cặp này .. anh nuôi thả chung bầy với mấy đứa khác , cùng bay loanh quanh , cùng ăn chung với cả bầy cũng gần hơn hai tháng... giờ về nhà em nuôi chung với nhau để ghép cặp lại ...chắc chắn thời gian đầu sẽ gây lộn / cãi lộn gù gù với nhau thôi ...sống chung một lồng thời gian sẽ hết cãi lộn và ...biết đâu sẽ yêu thương mặn nồng à!
Vấn đề rận .... học hỏi kinh nghiệm từ các cao thủ là anh mua chai xịt ve rận cho chó mèo gà chim ..có bán tại các tiệm thuốc thú y ...xịt vào các phần dưới cánh, sau đuôi ..vv những nơi chim không thể rỉa lông tới được ( tránh ko xịt vào mắt của em nó)... xịt tuần 3 lần / mổi lần xịt vài cái là ...sẽ hết ve rận.
Tỉ lệ trộn thức ăn thì a đã nói với em rồi ... có thể là lạ chuồng / lạ nhà ..lạ thức ăn nước uống và lo cãi lộn gù gù suốt nên ko ăn nhiều ... em kiên nhẫn/cố gắng thời gian chắc chắn sẽ như mong muốn.
Đừng nản lòng nhé!

tình hình là mới tập chơi bc .mua 1 cập xòe nhật .nó đang thây lông mình hay quan sát no lắm thấy nó ăn ít lắm và phần lớn thời gian mình thấy nó đứng rẽ long không àh .và mình thấy cả 2 con đều biết gù gù có phải nó là 1 cặp ko mấy pro .long nó còn có rất nhiều rận nữa .bây giờ làm sao tốt nhất cho 2 e nó đây .và cho mình hỏi bc như zị có bình thường không .thân
Mua chim mà được cùng cặp là ngon rồi đó em trai à, nhưng nếu cùng cặp thì xác suất trống mái cũng chỉ 80% thôi, có những cặp nó đẻ ra toàn là cùng phái không à cũng có cặp lâu lâu đẻ ra cùng phái.

Vấn đề chim con ít ăn thì quả thực chúng ít ăn thiệt đó em, chẳng lo lắng gì cả. Chỉ khi nào chúng đi ra phân xanh hoặc là phân trắng thì mới lo còn không mà ra phân cục nào cục nấy khô và bình thường thì kệ nó. Bắt con chim lên thấy nó vẫn đầy đặn ở ức là tốt rồi.

quynhut

Member
thanks mấy a .e ko có ý gì đâu a compaks àh .tại e mới nuôi hay đi ra đi vào quan sát nên thấy lạ lạ nên hỏi thôi àh .kó có ý gì hết .nếu có gì bỏ qua cho e út nhé a .e mới nuôi cũng che chắn kĩ lắm .nhưng mà bày chim vẫn có con khịt khit mũi .mà hầu như con nào cũng bị hay sao ak .nhưng nó ăn uống vẫn bình thường .mà lâu lâu nó mới khịt (y như mình hỉ mũi ak) .ko bít nó có bệnh ko hay là nó chỉ khịt thôi nhỉ .mong mấy anh giúp đỡ .:-h