• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

meò bị thối tai

sishin

mèo nhà em thấy có chảy mủ ở tai, có mùi nồng. h phải làm thế nào ạ?

Vladavia

Member
Bạn lau sạch tai của mèo, sau đó ngày 2 lần nhỏ thuốc nhỏ tai của người. Hiệu thuốc nào cũng bán.

Mini Pinscher

Theo kinh nghiệm của mình thì như sau: bạn chuẩn bị 1 lọ oxy già + 1 lọ bột clorocid + bông, dùng bông chấm nước oxy già rồi lau sạch các vẩy và mủ bẩn trong tai mèo, làm cẩn thận nhẹ nhàng kẻo làm đau mèo, lau cả phía sâu bên trong bằng bông ngoáy tai nữa nhé, nhớ là nhẹ nhàng thôi, sau khi lau sạch và tương đối khô ráo thì bạn rắc bột clorocid sao cho tán đều và mỏng vào trong tai để tránh nhiễm trùng và lên mủ. 1 tuần làm khoảng 2 lần sau đó theo dõi thêm để làm thêm 1, 2 lần nữa là ok luôn! Chúc bạn thành công! :)

hanchieun

Mèo nhà mình cũng bị bệnh tương tự. Đến là thương. THanks các bác rất nhiều ạ. :X:X:X:X:X

Phu Dung

Moderator
Dưng mà các bác thận trọng nhá! Các loại thuốc nhỏ tai thường bán ở hiệu thuốc thường có corticoid nên sẽ chống chỉ định trong trường hợp thủng màng nhĩ. Nếu thủng nhĩ thì thính lực sẽ giảm nhiều nhưng còn nghe được, chứ nhỏ thuốc có corticoid dài dài sẽ làm điếc luôn đấy! Tốt nhất là đưa các em nó đi BS thú y. Có loại thuốc nhỏ tai đảm bảo an toàn cả trong trường hợp thủng nhĩ là Otifa hay Otafa gì đấy (hỏi hiệu thuốc là họ biết ngay) có điều hơi đắt, khoảng 70k đấy.

Hôm trươc con mèo già của mình cũng bị viêm tai, chưa chảy mủ nhưng thối như mắm ấy. Mình lấy thuốc đó của mẫu hậu mình nhỏ tai cho nó, chỉ 3 lần là khỏi ngay.

Các bác nhớ khi mua thuốc thì phải mua kèm vài gói tăm bông về ngoáy tai cho em nó nhé! Phải ngoáy tai trong ngoài thật sạch rồi hẳn làm gì thì làm.