• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Marco: Chú English Bulldog Giống Tương Lai

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Nhằm mục đích cung cấp thêm chó giống English Bulldog tại Việt Nam ngày càng phong phú hơn, lần sang Thái trước têt tôi đã chọn lựa được một chú EB ưng ý và đã gởi lại bên Thái để cho đi học và đi thi dogshow tại đây, chỉ với một mong ước chú chó của mình chọn lựa có thể tranh tài cùng với những chú chó tại đây, đồng thời cũng muốn tìm hiểu quá trình huấn luyện và chi phí dành cho việc huấn luyện như thế nào. Sau hơn 3 tháng học, MARCO (tên chú chó) đã đạt được một số giải thưởng trong các cuộc thi, còn tôi thì nhận được tờ invoice (xanh cả mặt,...), và hiện nay Marco đã gần 7 tháng tuổi và còn phải ở bên Thái tiếp tục thi đến danh hiệu champion thì sẽ về Việt Nam. Và đây, là một số hình ảnh lúc nhỏ và đi thi của Marco:

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Một Số Giải Thưởng Marco đoạt được

Đây là một số phần thưởng mà Marco đoạt được trong các kỳ thi:

ximuoi

Member
Chà, Marco óach thật...Quá trời cúp vàng, mấy nàng mà biết nhìn là sẽ mê tít thôi :))

trung2t3c

Active Member
đúng là hàng tuyển có khác, Không biết mấy bác nghĩ sao chứ em kết cái dáng người cao ráo (nhìn từ phía sau, tư thế đứng rất đẹp).Đúng là 1 chú chó giống tuyệt vời .EB đã mắc , nay lại là hàng tuyển thì càng đắt giá ^^

cunyeu

anh vân oi...anh choi bulldog chuân quá..cuc can cua nh dep quá..nhiều người muốn mà khong dược đó ...dê thương quá .thật dáng yêu

ai-armani

Member
Lâu quá không lên 4rum,bữa nay thấy anh Sơn tậu em này nhìn đẹp quá anh ơi.Bữa nào em rãnh chạy qua nhà anh xem mới dc.Chúc mừng anh Sơn

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Hi Ái,
Vẫn khoẻ chứ? Đã có bầy mới chưa? Marco vẫn còn ở bên Thái, khi nào đoạt được danh hiệu champion anh mới đem về. (Chắc cũng khoảng 4-5 tháng nữa).

Thân,

Tungu

Member
nói không phải khen anh ly-giang chứ anh chơi tới mức này rồi không hổ danh là chuyên gia . vì theo em được biết thì mua một con giống tốt đã nhiều tiền rồi mà còn cho đi thi bên nước ngoài nữa thì đúng là phải người đam mê lắm mới làm được chuyện này . thật bái phục

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Cảm ơn em đã khen, chuyên gia thì anh k. dám nhận đâu. Anh chỉ rất đam mê chó mà thôi, TUngu biết k., để sở hữu liền một con champion thì anh k. đủ khả năng vì giá nó trên trời k. hà, vả lại anh cũng không khoái như vậy, anh chỉ thích mình bắt đầu từ chú chó con do mình chọn lựa, chăm sóc và cho đi thi theo dõi quá trình chặng đường phát triển của nó, mình cùng buồn vui theo chú chó mỗi khi đoạt giải và không đoạt giải ở những cuộc thi. Anh làm được điều này cùng nhờ người bạn ở Thailand giúp đỡ, anh chỉ tốn chi phí trong 3 tháng đầu cho nó đi huấn luyện chuyện đi đứng, v.v... (điều này anh cũng muốn tìm hiểu xem một con chó muốn đi thi thì phải làm gì và chi phí tốn như thế nào (mà nhiều khi mình hỏi, chẳng có ai cho mình biết), và sau 3 tháng chi phí gần hơn nữa con chó, nếu mình vẫn gởi huấn luyện đến champion thì sẽ còn tốn biêt bao nhiêu, chính vì vậy, một con đoạt được danh hiệu champion thì giá trị nó rất cao, giá trên trời cũng là lẽ thường. Đối với chú chó của anh, thì sau 3 tháng nó đã thành thục chuyện đi đứng và quen đi thi rồi, bạn anh (chủ trại Bigbone Kennel) đem về nuôi và dẫn đi thi giúp anh, anh chỉ tốn chi phí thi thôi nên cũng đỡ lắm. Mơ ước của anh sẽ một ngày nào đó, chính những chú chó con đẻ tại VN, anh sẽ đem qua Thailand hoặc các nước lân cận tranh tài, được như vậy, mới cảm thấy thỏa lòng đam mê.

Khi phong trào chó nước mình phát triển chuyên nghiệp hơn, mình đã có HIỆP HỘI CHÓ GIỐNG QUỐC GIA và đang từng bước gia nhập vào Hiệp hội chó giống quốc tế (FCI), nhiều ngành nghề mới sẽ phát triển theo, (trường huấn luyện chó, handler chuyên nghiệp, studio pet, Phòng mạch thú y, pet shops, ..v.v..) và đỉnh phát triển của ngành chó VN khi mình bán được chó đi nước ngoài. Thú đam mê chó ở VN không thua bất cứ nước nào, nếu chúng ta đoàn kết lại, định hướng đúng và phát triển đúng hướng thì không xa chúng ta sẽ không thua các nước lân cận đâu. Mình cứ hy vọng sẽ có một ngày ...
Thân,

Tungu

Member
cám ơn anh ly-giang đã giải thích cho em hiểu vì sao một con chó khi đoạt tới chức vô địch thì giá của nó lại cao đến như vậy . mong rằng có nhiều người tâm huyết như anh để giúp cho phong trào nuôi chó nước ta phát triển lên 1 tầm cao mới . mong cho hiệp hội chó giống quốc gia sẽ có những bước đi vững chắc để gia nhập vào hiệp hội chó giống thế giới FCI và mang lại những thuận lợi nhất định cho người nuôi chó cũng giống như những đơn vị kinh doanh chó . một lần nữa chúc anh ly-giang nhiều sức khoẻ và nhiều tiền để niềm đam mê sẽ cháy mãi

meocondilac

Nhà mình co môt chu cho chowchow, theo minh biết đâ là giong cho buldog, thích chỉ huy, không thích phục tùng, năng khoảng 37-42kg

tonkhang

anh ly-giang ơi cho em hỏi mảco đã về vn chưa ah .nếu về thì cho em gả em bull nhà em làm vợ marco nha.vợ thứ cũng được hihi

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
anh ly-giang ơi cho em hỏi mảco đã về vn chưa ah .nếu về thì cho em gả em bull nhà em làm vợ marco nha.vợ thứ cũng được hihi
Chào TonKhang,
Hiện giờ Marco còn ở bên Thái chắc cũng khoảng mấy tháng nữa mới về Việt Nam. Khi nào về Anh sẽ update hình lên.

Thân,

Chào A Sơn!
Hôm trước e có hỏi a về vấn đề EB đó, e đang cần 1 chú EB toàn trắng cỡ 2-3 tháng. Mà e nghe a nói a cũng đang có, nên e mong a gởi cho e tí ảnh và thông tin về cha me của nó được ko a?
Mong a va chào anh!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào A Sơn!
Hôm trước e có hỏi a về vấn đề EB đó, e đang cần 1 chú EB toàn trắng cỡ 2-3 tháng. Mà e nghe a nói a cũng đang có, nên e mong a gởi cho e tí ảnh và thông tin về cha me của nó được ko a?
Mong a va chào anh!
Chào Dam me cho dep,
Hiện giờ chúng mới có 13 ngày còn nhỏ lắm sẽ update lên sau nhé.
Thân

thích quá Anh Ly_giang nhỉ.E cũng thích giống chó này lắm.trông mũm mĩm và đáng yêu.Lại bé bé xinh xinh.Hôm trước e nhìn thấy 1 cửa hàng trên Hoàng Hoa Thám bán 1 chú mà e mê luôn.Chỉ tiếc nhà e không ai đồng ý cho e nuôi cún =(
Nhg e thấy người ta bán 1tr3.Chả hiểu đắt hay rẻ.Với cả chú cún đấy gầy lắm.So với dòng chó này thì chắc chú cún ấy chắc đang bị bệnh rồi.Thế mà chiều quay lại cửa hàng thì chú cún bán mất rồi.Khi nào Marco về anh up ảnh nhé
chúc cu cậu sớm giành chiến thắng!