• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

malinois lông dài bỉ

vanglai213

Active Member
anh cường cho em hỏi tí xíu về giống lông dài này được không à?có phải nó là giống chó maliois cổ không bác

minhcuong

Active Member
anh cường cho em hỏi tí xíu về giống lông dài này được không à?có phải nó là giống chó maliois cổ không bác
Belgian Sheepdog hay chó chăn cừu Bỉ gồm 4 phân nhánh nhỏ:

Tervuren: màu lông giống với Malinois nhưng lông dài.

Groenendael: hình thức giống với Tervuren, nhưng màu lông đen tuyền.

Laekenois: Cơ thể, khung xương giống Malinois, nhưng lông rậm, xoăn.

Về tính cách, năng lực thì Malinois, Tervuren, Groenendael, Laekenois là gần tương tự nhau. Tuy nhiên Malinois lông ngắn, màu sáng nên có lợi khi hoạt động cường độ cao, hoặc trong điều kiện nắng nóng, ẩm thấp: ít bị mệt sức, không bị bắt nắng. Chăm sóc Malinois cũng nhàn hơn cả, chả cần phải trải lông hay lo bị hôi.

Bác Manty cũng có một con chó nghe nói là rất giống đặc điểm của Groenendael. Nhưng mình đoán nó có thể là GSD đen.

vanglai213

Active Member
em cũng nghĩ là giống lông dài này giống như GSD cổ lông dài...hay là nó phân bố theo vùng và khí hậu hả bác lên có những giòng khác nhau này hả anh ?

Trên đường ngó nghiêng bọn này, tìm thấy được một số cái là lạ.

Nhân tiện ở đây có mấy chú Tervueren, các bác thích BSD ngó thử nhé:

Willy de la Garde Noire - Tervueren

Sinh ra từ 95% chó bố mẹ ông bà là Groenendael!

Tjop de la Brigade - Tervueren

Sinh ra từ 80% chó bố mẹ ông bà là Malinois - 20% còn lại không rõ!

Sianouk du Clos de Font Neuve - Tervueren

Sinh ra từ 100% chó bố mẹ ông bà là Malinois!

Una du Boscaille/ - Tervueren

Sinh ra từ 85% chó bố mẹ ông bà là Malinois - 15% còn lại là Tervueren!

Belgian Sheepdog hay chó chăn cừu Bỉ gồm 4 phân nhánh nhỏ:

Tervuren: màu lông giống với Malinois nhưng lông dài.

Groenendael: hình thức giống với Tervuren, nhưng màu lông đen tuyền.

Laekenois: Cơ thể, khung xương giống Malinois, nhưng lông rậm, xoăn.

Về tính cách, năng lực thì Malinois, Tervuren, Groenendael, Laekenois là gần tương tự nhau. Tuy nhiên Malinois lông ngắn, màu sáng nên có lợi khi hoạt động cường độ cao, hoặc trong điều kiện nắng nóng, ẩm thấp: ít bị mệt sức, không bị bắt nắng. Chăm sóc Malinois cũng nhàn hơn cả, chả cần phải trải lông hay lo bị hôi.

Bác Manty cũng có một con chó nghe nói là rất giống đặc điểm của Groenendael. Nhưng mình đoán nó có thể là GSD đen.

N.K.A

Member
[QUOTE=minhcuong;277695
Bác Manty cũng có một con chó nghe nói là rất giống đặc điểm của Groenendael. Nhưng mình đoán nó có thể là GSD đen.[/QUOTE

Hôm trước em xuống vườn nhà bác Manty chơi, nhìn em Boy cứ nghĩ em nó là GSD.