• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mới tập nuôi BC cần được ae giúp đỡ

Botkenzo

chào các ae pro, mình là thành viên mới tập nuôi BC. mình vừa mới mua đc 3 đôi chim pháp, nuôi thả. xin hỏi các ae là thức ăn cho chim BC thì mua cám con cò là thức ăn cho gà hay vịt bao nhiêu ngày tuổi hay loại cám nào thì cho chim BC nuôi thả ăn tốt.
thứ 2 xin các bác cho hỏi nuôi chim BC thả thì cần phải mua thuốc gì để phòng bênh cho chúng hàng ngày hoăc cần bổ xung cho chúng những vitamin nào hay khoáng chất gì nũa Ko?
thanks tất cả mọi người đã đọc tin.

Ilovepigeon

Member
chào các ae pro, mình là thành viên mới tập nuôi BC. mình vừa mới mua đc 3 đôi chim pháp, nuôi thả. xin hỏi các ae là thức ăn cho chim BC thì mua cám con cò là thức ăn cho gà hay vịt bao nhiêu ngày tuổi hay loại cám nào thì cho chim BC nuôi thả ăn tốt.
thứ 2 xin các bác cho hỏi nuôi chim BC thả thì cần phải mua thuốc gì để phòng bênh cho chúng hàng ngày hoăc cần bổ xung cho chúng những vitamin nào hay khoáng chất gì nũa Ko?
thanks tất cả mọi người đã đọc tin.
Anh ơi thức ăn cho chim chủ yếu là các loại ngũ cốc như:thóc, ngô, đậu xanh, cám tổng hợp...(không phải cám cò) là đủ chất rồi

Botkenzo

Cám ơn Ilovepigeon. Ý Anh ko phải "cám nuôi cò" chiều nay a ra TRường Chinh mua cám tên thương hiệu là "cám con cò"loại cám chăn nuôi gia cầm loại cho gà nhỡ ăn đó. Với lại đàn chim của anh thây có 1 con bị nghẹo cổ, ko biết phải điêu trị cho nó hết bênh nghẹo cổ bằng thuốc gì, mong ae nào chỉ dùm cách chữa với.

bach hac

Member
bạn mua cám của con cò thì mua loại c662 là hợp với chim bồ câu nhất ! chim bi nghọe cổ là bi bệnh niucatxơn không chữa được ! nên thịt đi và mùa thuốc nhỏ phòng niucatxơn cho các con còn lại

Botkenzo

bạn mua cám của con cò thì mua loại c662 là hợp với chim bồ câu nhất ! chim bi nghọe cổ là bi bệnh niucatxơn không chữa được ! nên thịt đi và mùa thuốc nhỏ phòng niucatxơn cho các con còn lại
Cám ơn Anh bach hạc. Ngày mai mình phải đi mua thuốc để phòng bênh cho 5 con còn lại vậy.

BồCâuHoang

Nuôi Bồ Câu bằng cám mua thì chưa chắc bay được,
đừng nói đến chuyện đua.
Bồ câu muốn khoẻ mạnh, phải ăn đồ tươi sống, cụ thể
là Đỗ hạt, Thóc, Rau tươi, Dế và Cào Cào còn nhảy.
Ngoài ra, nó còn thích ăn Muối hạt, và Sạn Sỏi cỡ hạt thóc
nữa.
Tôi chưa nuôi bồ câu đua bao giờ, nhưng nuôi bồ câu thả
bay rồi, chuyên để ăn thịt, món hầm cháo trắng.
*
Nghe nói cho bồ câu ăn Ngô thì cũng không đua được vì béo
mập. Thật ra, tôi đã nuôi bằng Ngô hạt và bồ câu rất béo khỏe.
Tôi chẳng hề biết chuyện đua bồ câu, nên rất thích cho nó ăn
Ngô. Bồ Câu nuôi thả, thì không cần cho ăn rau và sâu bọ, vì
nó tự kiếm được. Mấy món này tôi chỉ cho Sáo và Gà Chọi thôi.
*

bocauthai

Member
Chào Botkenzo,

Bạn muốn nuôi thả tại sao lại chọn bồ câu Pháp, tại mình thấy bồ câu Pháp người ta nuôi để ấp vú và hướng thịt là chính nên việc bay sẽ hơi kém (mặc dù mình chưa từng nuôi giống này bao giờ).

Thức ăn bạn dùng cám con cò thì cũng ok rồi tại thành phần trong đó không chỉ là cám mà có sẵn tổng hợp những thứ khác cần thiết cho chim. Nhưng nếu ăn loại đó không thì chim sẽ ko khỏe bằng việc kết hợp thêm những bắp, gạo lứt, đỗ xanh ...

Vitamin giúp tăng sức đề kháng cho chim nhất là trong mùa này bạn nên mua thêm các loại thuốc chứa Vitamin C, như mình hiện tại đang dùng B.Complex pha nước cho chim uống thấy cũng rất tốt.

Thân

Botkenzo

Cảm ơn bác bocauthai em mới ra Trương Chinh chót mua 50k cám loại con cò dành cho gà 30 ngày tuổi & mua thóc + hạt bắp xay vỡ trộn vào với tỉ lệ 4k cám + 3kg thóc + 3 kg hạt bắp xay trôn vào cho chúng ăn rồi, nhưng e thây cám con cò loại 30 ngày tuổi này nó hạt nhỏ & lại vun quá. Chắc có lẽ đợt sau hết em sẽ mua loại cám con cò mã số 622 như bác Bạch hạc chỉ ở trên. Cám ơn tất cả ae đã giúp đỡ.

Botkenzo

Em thấy trên diễn dàn bocauvietnam bác có bán cả chuồng sắt nuôi nhốt bc kiêu công nghiệp. Em đang định mua 2 cái chuồng kich thứoc dài 60 rộng 60 cao 50 ngăn làm 2 để nuôi đc 2 đôi/ 1 chuồng. & máng ăn + khay hứng phân cho 2 chuồng 120cm đó, bác cho e xin cái giá nhé, với lại e ở HN thì nhận hàng ở đâu đc.

harhao.vu

bạn ơi,khi cho ăn ngô thì cứ để cả hạt là được không cần xay đâu,vừa tốn công mà chim non ăn sẽ bị mắc họng đấy.chúc bạn thành công.
>:/

nếu bạn nuôi chim pháp nuôi thả thì sẽ rất dễ bị lạc, nếu muốn nuôi thả thì tốt nhất nên nuôi chim thái như vậy sẽ tốt hơn, nếu bạn nuôi kiểng thì có thể nhốt bằng lồng sắt được, còn nếu muốn nuôi thả và đua thì tốt nhất nên có chuồng, chuồng trại và thức ăn cho chim thì có thể bạn vào trang bocauvietnam.com tham khảo và hỏi ý kiến, mình góp ý cho bạn là nên nuôi chim thái đua vì có thể thả ở nhà và tham gia đua cùng anh em, vài ý kiến nhỏ góp vui;)