• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một số câu hỏi về Kỳ tôm (Rồng đất)?

imatwd

Mình chưa bao giờ nuôi động vật hoang dã, nên hoàn toàn chưa có kinh nghiệm về loài Kỳ tôm này, hôm qua có một người bạn gửi cho mình nuôi con Kỳ tôm, size 50cm (tính từ đầu đến chót đuôi), anh chàng này đã nhốt con vật trong một cái lồng chật hẹp đã lâu rồi. Hôm qua mình mang về, bỏ vào trong hồ kiếng 40x50cm, nay mình muốn hỏi diễn đàn một vài điều liên quan đến Kỳ tôm:
1/ Kỳ tôm được nuôi như thế nào, thức ăn, chuồng trại, điều kiện để nó được sinh tồn một cách tự nhiên và phát triển tốt? (em nó có cần ăn thịt cá tươi không?)
2/ Có nên cho Kỳ tôm bơi trong hồ 30 phút rồi đem tắm nắng 15 phút mỗi ngày không?
3/ Sao màu sắc của con Kỳ tôm của mình không được xanh như trong tự nhiên mà đổi sang màu nâu đen vậy? mình cho nó ăn dế, nhưng từ hôm qua đến nay nó vẫn không ăn? Nó có bị bệnh hay bị gì không?
4/ Nuôi trong hồ kiếng có cần phải trải cát, sỏi, hay mùn cưa không?
5/ Kích thước lớn nhất của con trưởng thành là bao nhiêu, khi nó đạt kích thước lớn hơn bể kiếng nhà mình, mình có thể nuôi thả rông trong vườn nhà không, hay phải xây chuồng kiên cố để nhốt nó.
Rất mong các bạn có kinh nghiệm giúp mình hiểu thêm về động vật hoang dã này nhé, chân thành cảm ơn!

sondulux

để biết rõ hơn về kì tôm hay rồng đất, bạn có thể qua 4r: aquapet.com.vn . Bên đó nhiều người nuôi bó sát lắm, cả kì tôm lun

trinhanh

Member
Một số kinh nghiệm chia sẻ cho bạn nè :
1- cho nuôi kỳ tôm nên rải cát sỏi sạch sẽ,nó co thể ăn cào cào,dế,sâu...có người cho ăn thịt bò.
2 - kỳ tôm rất thích tắm nước và tắm nắng .......
3- kỳ tôm chưa ăn chứ không phải là không ăn, có thể nó còn sợ sệt,lạ chỗ...., kỳ tôm thường có 2 màu cơ bản là xanh và xám đen, tuỳ theo cảnh vật xugn quanh mà no đổi màu, bạn yên tâm, khi cần thiết nó sẽ chuyển sang màu xanh...
4 - con lớn nhất mà mình đạ thấy dài 70-80 cm, to bằng bắp chân người lớn, câh nặng ch8ác hơn 1 kg, nói chung nhìn rất to, có thể gấp 8 lần con của ban.
5 - trứơc đây mình cũng nuôi thả rong, em nó đi vệ sinh rất to....kekekek, cho ban tấm hình con của mình nuôi rất lâu rồi, em nó đã qua đời sau 1 tai nạn té từ lầu 2 xuống đất,sau một đêm hấp hối em nó ra đi sáng hôm sau .... một số kinh ngjiệm chia se với ban.

Mình cũng dang trong tình Trang nhu vây , em kỳ tôm của Minh không an giết , khong biết em ấy ăn gì ai biết xin cưu Minh vơi :((
:(:)((

nguyenphuoc

cho an de hoac sau !!!con ban chac no dang benh hoac so wa nen k an do !!!ban nen xem no bj lam sao !!!

ln662220

linh nguyen

Nha tui cung dang nuoi 1 con ki tom, cho no di trong nha, no thik leo len man,tu hay treo len cho cao cao trong nha. Con ki tom cua tui khoai nhat la cho cua so, no hay dung do nhin ra duong`. Tuy vay ma no lai ko tron di du la tu do ak.
Cho an dế, thằn lằn, gián.
Sáng đem ra xịt vòi sen để mát, sạch và để nó ị .

Mình tính hỏi anh em là sao đọc trên mạng thấy cách ấp trứng cho kì tôm cực khổ wa, nếu vậy ngoài tự nhiên lam sao co con nào sống dc. Có thể cho nó ăn thật no rồi để nó ấp trứng của nó ko? Và xin hỏi bạn nào đang nuôi kỳ tôm có thể bán cho mình 1 con để về làm bạn với con này ko :) .
Mình ở Hồ Chí minh, quận tư, nick chat l.nguyen992

Đúng rồi, qua bên aquapet với lại immopet đọc một hồi sẽ biết thêm nhiều về em nó

Còn vụ màu biến thành đen là do em nó:

1 - Bị stress do chưa quen chỗ ở mới + trong tình trạng sợ hãi

2 - Ở ngoài nắng quá nhiều hoặc quá ít

3 - Dinh dưỡng không đủ lượng và chất

Chịu khó nuôi đúng cách em nó sẽ xanh trở lại

P/S: nhìn hình thì thấy em nó quá gầy, tớ đã từng nuôi 1 em kỳ tôm dài đến 1,1 mét (không phải rồng nam mỹ đâu nhá)

kisstoemi

- Mình nuôi 2 e 1 đực 1 cái , e cái sau khi đẻ trứng thì bỏ ăn 3 tháng chết rồi còn e đực nuôi tới h thả trong nhà k có nhốt .
- Nó ăn sâu lớn , dế , cào cào
- Đi vệ sinh rất hôi nên canh h e nó đi vệ sinh đem ra ngoài để đi xog đem vô :)))
Pic : ăn , ngủ , chơi , tắm nắng sướng như tiên.

quyankeo0021

Em cần mua 1 con kỳ tôm baby size <40cm màu xanh ko lỗi hoặc lỗi ít cũg đc shjp q7 cho em lun nhé em lớp 9 nên ko có tiền nhìu . Giá dao dộng từ <60k lun tien shjp nhe . mà có xa wá thì thêm 1 ít tiền shjp thuj Sdt:0946093001 Yahoo:thanhthuan_203 đg Lưu Trọng Lư . P tân thuận đôg . Q7