• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một số ảnh chó cổ

Tôi sưu tầm được một số bức ảnh kèm theo mô tả của các giống chó được viết trong những cuốn sách từ thế kỷ 19, mời các bạn tham khảo và so sánh với những giống chó này bây giờ

Đây là chú chó săn đuổi mồi nhỏ bé của tôi đến từ nước Ý

Còn đây là chó Phú Quốc vủa Việt Nam:

Tôi xin gửi tiếp hình ảnh cổ của một số giống chó:

Barzoi - chó săn sói vùng Siberi

Giống chó whippet, một giống chó gần giống với chó đuổi mồi nước Ý nhưng lớn con hơn

Chó săn sói Ái Nhĩ Lan:

Chó săn hươu Ái Nhĩ Lan:

Tiếp theo không phải là những giống chó săn. Tiện thể tôi có đọc một số bài về những giống chó này nên gửi ảnh lên:

Giống chó Esquimo - có lẽ đây là tổ tiên của giống chó Malamute ngày nay:

Còn đây là giống chó Ngao tây tạng:
Trong bài viết về giống chó này, bạn Manonero có nói đến cách phân loại thành chó đầu sư tử và đầu hổ. Theo như tôi thấy thì hiện nay ở châu Âu và châu Mĩ, đa phần các con chó giống này không có bờm trên đầu, nó khác xa với các con chó ở Trung Hoa lục địa mà các bạn gửi ảnh lên. Rất có thể là do những con chó đầu tiên đến châu Âu là những con chó đầu hổ - như được vẽ trong các bức ảnh này:

có một vài con cũng bây h cũng có mà nhưng em thấy có một số con thì chăngt hấy bao giờ cả ,có lẽ đã tiệt chủng rồi ,mong bác post tiếp ảnh nhé ,thx

Chào bạn,

Trong những giống chó tôi đã gửi lên đều là những giống chó mà hiện nay vẫn còn nguyên vẹn đó bạn ạ. Không có giống nào tuyệt chủng cả.

Hôm nào rảnh tôi sẽ gửi tiếp ảnh các giống chó khác lên.

Thân mến

có một vài con cũng bây h cũng có mà nhưng em thấy có một số con thì chăngt hấy bao giờ cả ,có lẽ đã tiệt chủng rồi ,mong bác post tiếp ảnh nhé ,thx

Manonero

Member
1 bài viết hay với tư liệu phong phú. Thank bác đã bỏ công tìm kiếm và up lên chia sẻ thông tin với bà con.

Hì..mà tìm mãi ko thấy đám Saint đâu bác nhỉ??

Cuối tuần thư giãn, gửi tặng các bạn một số ảnh nữa

Giống chó Basset hound của nước Pháp:

Giống chó săn sục daschund của nước Đức:

Giống chó bull của Anh quốc:

Giống chó boxer của Đức, một trong số các giống chó được lai tạo ra từ giống chó bull cổ (chuyên dùng để đấu với bò tót):

Giống chó lùa chim trong các cuộc săn của Anh - English cocker spaniel

Giống chó bull terrier:

Giống chó tha mồi lông vàng - rất giống với giống chó Golden Retriever ngày nay, tuy nhiên, trong cuốn sách này, nó lại được gọi là giống chó tha mồi lông vàng của nước Nga (Russian Yellow Retriever).

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ. Thân ái!

Các giống chó Tây Ban Nha

Tôi xin giới thiệu tiếp các giống chó "Spaniel" của Tây Ban Nha:

Nhóm chó săn

1) English cocker spaniel

2) English springer spaniel

Nhật Duy

bác ơi em muôn hỏi bác giống baset hound ở vn mình có ko ạh
nuế có thì giá của một con baset nhập thì bao nhiêu ạh.mong bác trá lời sớm cho em nha cảm ơn bác.chào bác

atula

Active Member
Đây là chú chó săn đuổi mồi nhỏ bé của tôi đến từ nước Ý

Còn đây là chó Phú Quốc vủa Việt Nam:

Đây mà là chó PQ sao , có thấy bài báo nói gì về PQ đâu . Bạn đưa tin thì cũng phải đọc kỹ dùm chứ :D .

vinhphuc

Member
Đây mà là chó PQ sao , có thấy bài báo nói gì về PQ đâu . Bạn đưa tin thì cũng phải đọc kỹ dùm chứ :D .
Có chữ Phu Quoc Greyhound mà bạn, bạn phải xem cho kỹ trước khi phát biểu chứ!