• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một bài thuốc trị Viêm hô hấp và nhiễm trùng tiêu hoá.

vuanh

Member
Cách đây khoảng 2 tuần, mình phát hiện đàn chim bồ của nhà mình bị bệnh với các triệu chứng như là ăn ít, uống nước nhiều, đứng ủ rũ, mở miệng ra xem thì thấy có nước hơi nhớt trào ra, còn nặng hơn là ói, tiêu chảy, phân xanh thậm chí phân có màu sậm nâu giống như máu vậy. Mình liền gọi điện hỏi thăm nhiều chiến hữu để biết cách điều trị. Một số anh em cho rằng những em bị nặng coi như chết làm mình rất lo lắng. Và cũng trong một trong những anh em đó đã nói cho mình biết mấy em bị viêm hô hấp, nặng hơn là nhiễm trùng tiêu hóa, đồng thời mua giúp mình thuốc chữa bệnh. Sau khi cho uống theo hướng dẫn thì các em nhà mình gần như khỏe lại hết. Đặc biệt có một em sắp chết rồi, mình nhờ người quen đem thả bỏ ở quận 12 và trước khi đi mình có cho em nó uống thuốc đó. Thật là kỳ diệu sau 2 ngày em đó quay về và ăn uống bình thường. Mình thật sự cám ơn các anh em rất nhiều. Nhân tiện đây mình chia sẽ với những anh em nào chưa biết loại thuốc này để gặp trường hợp chim bệnh có thể điều trị cho các em.

A/ Cách pha:
1. VIMENRO – tỷ lệ : 1.

2. TETRAZYM – tỷ lệ : 2.

3. ĐẶC TRỊ TOI- THƯƠNG HÀN- tỷ lệ : 4.

Tất cả 7 gói trộn đều với nhau ra một hỗn hợp thuốc.

B/ Liều dùng:

1. Lượng thuốc tương đương với viên thuốc con nhộng( 2 đầu bọc )
2. Một ngày 2 lần, pha với nước bơm trực tiếp.
Con nặng nhất mình cho uống 3 ngày. Nếu nhẹ mình cho uống 2 ngày. Các bạn cũng chú ý, nếu thấy sau khi uống mà mắt của các em nhìn thấy lừ đừ là có thể bị quá liều đó nhé, nếu gặp trường hợp này có thể ngưng thuốc một cữ hoặc một ngày hoặc giảm lượng thuốc.
Thuốc này có thể mua ở NTN tiệm chị Yến.

Nếu các bạn nào có loại thuốc nào tốt hơn xin chỉ giúp các anh em nhé.

Một lần nữa xin cám ơn các bạn rất nhiều.

hoang80

Member
Thuốc này người ta gọi là thuốc 1 - 2 - 4 đó mà. Hình như do một người nuôi bi nổi tiếng trong diễn đàn này truyền đạt kinh nghiệm cho anh em. Cứ ra chỗ chị Yến hỏi thuốc 1 - 2 - 4 là chị Yến bán cho liền à.

nguyen_thanh

TÔI: có ước mơ nuôi khoảng 250 đôi chim nai pháp nếu thành công đến năm 2011 tôi nhân giống khoảng 500 đôi để làm kinh tế và thực hiện mua chiếc otô camry đi thăm a e trên toàn quốc. nếu ai có giống chim câu nai tốt để cho tôi ít.
Tôi muốn a em chia sẻ ít kinh nghiệm về chim để nuôi.

TÔI: có ước mơ nuôi khoảng 250 đôi chim nai pháp nếu thành công đến năm 2011 tôi nhân giống khoảng 500 đôi để làm kinh tế và thực hiện mua chiếc otô camry đi thăm a e trên toàn quốc. nếu ai có giống chim câu nai tốt để cho tôi ít.
Mời tham quan trang trại tại địa chỉ: http://vn.360plus.yahoo.com/bocaungocdien-cuchi/
Trời mong muốn mua camry hả? Ước mơ thật đẹp phải không anh?

trantantai

Active Member
Bồ câu Ngọc Điền là trang trại tư nhân số một trong lam đó. Anh bạn này thật là tham vọng nhe, nuôi 500 cặp bồ câu mà mua camry hơi là lâu đó. Nhưng nếu mua trước khi nuôi bồ câu thì được đó nhé, Cứ chạy vào củ chi tham quan căn cứ Ngọc Điền nhé sau đó có thể ghé ra ngã ba Vũng Tàu ghé căn cứ Trường dx, xuống miền tây làm chuyến vi vu cũng có vài căn cứ dưới đó nữa. Đi về học hỏi đầy bụng kinh nghiệm rồi nuôi nếu không thì ....:((

powerfullvn

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Loại thuốc này ở Phố Trường Chinh - hà Nội có bán không các bạn ơi. Nếu có thì cửa hàng nào là chuẩn. Mình sợ thuốc bảo quản không tốt. Phơi nắng cả ngày thì còn tác dụng gì

hailua@

Member
bác ráng nuôi chừng 5.000 đôi thì mơ ước tiếp :D

hailua@

Member
vuanh; [B nói:
B/ Liều dùng:[/B]

1. Lượng thuốc tương đương với viên thuốc con nhộng( 2 đầu bọc )
2. Một ngày 2 lần, pha với nước bơm trực tiếp.
Con nặng nhất mình cho uống 3 ngày. Nếu nhẹ mình cho uống 2 ngày. Các bạn cũng chú ý, nếu thấy sau khi uống mà mắt của các em nhìn thấy lừ đừ là có thể bị quá liều đó nhé, nếu gặp trường hợp này có thể ngưng thuốc một cữ hoặc một ngày hoặc giảm lượng thuốc.
Thuốc này có thể mua ở NTN tiệm chị Yến.

Nếu các bạn nào có loại thuốc nào tốt hơn xin chỉ giúp các anh em nhé.

Một lần nữa xin cám ơn các bạn rất nhiều.
Bác làm ơn cho e hỏi, lượng nước để pha viên con nhộng là bao nhiêu 1???? Xin cảm ơn

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
1 2 4 là tỷ lệ của mấy gói thuốc, không nhất thiết là pha hết 7 gói thuốc lại hết vì làm như thế bảo quản không kỹ càng sẽ làm hỏng thuốc.

Sau khi pha trộn xong, mỗi khi cho uống thì định lượng khoảng 1g (1 muỗng bằng -loại muỗng ăn yaourt vinamilk) rồi pha với khoảng 10ml nước bơm cho uống.

thanhhaivs

Member
a em chỉ rùm tôi chim bị bại liệt dùng thuốc gì để chũa
Chim bị bại liệt mình có thuốc ok, va đã có kết quả, giờ lười chạy lên gác( mở 3 cái khóa nên lười) nên không nhớ tên thuốc, ngày mai mình up lên sau bạn nhé

tuandr

Nhưng 1con thì uống hết 1g cho 1 lần hả anh Bigflowerhorn? hay 1 lần cho 1con uống bao nhiêu vậy anh? thanks anh!

water88

Member
Bạn cho mình hỏi,chị yến ở Nguyễn Thị Nhỏ bán ở cửa hàng địa chỉ là số bao nhiêu ?Chim bồ câu của mỉnh đang bị bệnh.Mình đã đi dọc đường Nguyễn Thị Nhỏ, thấy rất ít ai bán thuốc cho bồ câu,mình chỉ tìm thấy 1 tiệm tên Ngọc Điền thôi.hix.:(

ngodambg79

anh cho em hỏi
nuôi bồ cau pháp theo mo hình nhôt theo rạng quâng thể như vây có tôt không,
vì nuôi theo từng cặp theo từng ô chuồng thi em ko có nhiều thời gian.
vậy mong anh chỉ dẫn.
nhà nông tập sự
trân trọng kính chào 1

vutet076

mình ở bình dương anh cho mình hỏi tiệm chị yến ở đâu vậy. mình xin cám ơn

tuty_kute

bác cho e hỏi.1 cặp chỉ có 1 con bị thì cho cả 2 uống đc ko?pha rồi để máng cho uống đc ko?(e có con két bị như vây mà mỏ két thì bé quá)
mà 7 gói thì pha với bao nhiêu nước là đc