• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người cho em ý kiến về việc nuôi mèo trong nhà...

nnlong5_4

Mọi người ơi, mình rất muốn nuôi một con mèo. Con mèo lần trước mình nuôi vừa qua đời hôm 22/2 vừa rồi do ăn phải bả chuột nhà hàng xóm. Mặc dù đã cố gắng chạy chữa nhưng em nó chỉ chịu đựng được 3 ngày rồi đi.....Mình buồn lắm, khóc suốt, thương cho Miu lắm. Nó mới được có 2 tuổi....
Sau vài ngày thì mình cảm thấy đỡ hơn nhiều rồi, nên mình tính định nuôi 1 em mèo nữa. Nhưng lại sợ nuôi nó rồi nó lại đi chơi suốt, có ngày bị bắt hoặc ăn phải bả chuột như em Miu cũ. Đang phân vân không biết như thế nào. Nhốt nó ở nhà suốt thì cũng tội nó, mà không nhốt nó thì sợ sẽ có chuyện xấu xảy ra. Mọi người cho ý kiến, khuyên mình nên nuôi miu thế nào cho an toàn.

P/S: ĐÂy là ảnh của con Miu khi còn sống ( Mình chụp chủ yếu bằng ĐTDĐ mà lại không biết lấy ảnh ra như thế nào :chicken:, chỉ có mấy ảnh chụp bằng máy thì mình up lên được:

Phu Dung

Moderator
Theo mình có mấy vấn đề bạn có thể tham khảo:

-Luôn phải cho mèo ăn no, no mòng bụng ra, cố gắng không để nó thèm thuồng gì cả => Sẽ hạn chế được chuyện ăn phải bả, bị bẫy.

-Triệt sản mèo, bất kể là miu trai hay miu gái => Sẽ không đi tìm bạn => Hạn chế bị bắt, bị bẫy.

-Nhà cửa nên rào dậu kín đáo, kín cổng cao tường => Em nó có muốn đi lông bông cũng khó.

-Phải dành thời gian chơi với mèo, trò chuyện, vuốt ve chúng để chúng cảm nhận được tình cảm của bạn mà luôn quấn quít bên bạn.

Sau khi mình thực hiện đủ những điều đó thì nhà mình đã không còn nạn mất mèo.

nnlong5_4

Nhưng mà mình thực hiện gần đủ hết những điều đó rồi. Cho nó ăn no, ăn nhiều đến nỗi em mình bảo nó là con Heo mới đúng. Mình cho nó ăn nhiều nhưng không cho nó ăn luôn mồm, vì như thế sẽ gây bệnh cho nó.. Thiến thì cũng đã thiến rồi, mặc dù mình chẳng thích thế lắm. Sáng mình ngủ mình ôm nó, trưa mình ngủ mình ôm nó, tối mình ngủ mình ôm nó. Cho nó chơi bóng ( bóng bàn) để nó khỏe người. Mình đi học về là nó chạy ra đón... Nói chung là nó rất quấn mình. Nhưng cứ đến đêm là nó đi chơi, bất kể mình có ngăn cản bằng mọi cách. Đóng cửa này thì nó lại tìm cửa khác để ra. Nhốt nó trong phòng thì nó đi thì nó kêu om sòm lên đòi đi, mình không ngủ được. Nó ngủ cả ngày rồi nên đến đêm là phải đi chơi...Một năm nay đêm nào nó cũng đi, và sáng nào thì cũng trờ về lúc 6h sáng, ngao ngao om tỏi đòi ăn. Mãi cho đến thứ 5 vừa rồi, nó không kêu nữa, vĩnh viễn.....

CHiP377

Member
bạn mua thêm 1 con mèo nữa , có đôi có cặp thì nó mới chịu ở nhà , nó phải có nơi bày tỏ thì mới yên được chứ . Bạn chịu chơi với nó nhưng bạn làm sao hiểu được nó , chỉ có đồng loại mới chia sẻ được thôi

ngọc ngọc

em cũng nghĩ giống chị CHip377.bé yêu nhà em là đực đang tuổi yêu suốt ngày kêu gào đòi sang với em cái nhà hàng xóm,suốt ngày em phải canh chừng bắt nó về nhưng từ lúc em bắt thêm 2 em cái về thì thấy đỡ hẳn rồi.ít tìm bé cái nhà hàng xóm chỉ loanh bên 2 em kia thôi.

ttmy2407

Member
Mình nghĩ nếu bạn nuôi 1 em mèo từ bé, bạn sẽ dễ dàng cho em nó vào khuôn khổ hơn là mang nó về khi đã lớn. Như trước đây, mèo nhà mình mang về khi mới 2 tháng tuổi. Mình rèn cho ra ngô ra khoai :p Nói thế không có nghĩa là đánh bôm bốp em nó đâu :D Mỗi khi nó bước chân ra khỏi cửa, bạn đập thật mạnh vào chân sau của nó, lưu ý là đập vào đất nhiều hơn vào chân nhé! Như vậy sẽ không đau em (nhưng đau tay mình đấy!) mà nó sẽ thành 1 cái nếp, nghĩa là cứ ra khỏi nhà là sẽ không an tòan!

Mèo nó như 1 đứa trẻ í! "uốn cây từ kúc còn non" mà! Mình nghĩ chỉ cần bạn kiên trì và thương em nó thực sự thì việc dạy dỗ không khó lắm đâu! Cốt yếu tạo cho nó cảm giác chỉ có ở nhà là được an tòan nhất!

CHiP377

Member
em cũng nghĩ giống chị CHip377.bé yêu nhà em là đực đang tuổi yêu suốt ngày kêu gào đòi sang với em cái nhà hàng xóm,suốt ngày em phải canh chừng bắt nó về nhưng từ lúc em bắt thêm 2 em cái về thì thấy đỡ hẳn rồi.ít tìm bé cái nhà hàng xóm chỉ loanh bên 2 em kia thôi.
mình là con trai nhé bạn :D:D................................................