• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mọi người cho e hỏi về bồ câu đưa thư với

fox.love.bi

em có 1 chuyện chưa hiểu lắm về bồ câu đưa thư, hỏi ra rồi có ai biết thì chỉ giùm em, dừng cười e nha. đó là chim bồ câu đưa thư ấy, làm sao nó biết được chủ mình bắt đưa thư cho ai và đưa đến đâu? nó có biết đọc địa chỉ đâu? với cả e xem trên phim cổ trang TQ , thấy người ta cứ cho chim bay tứ tung rồi tìm được người cần đưa thư nó xà xuống, chuyện ấy có thật k ạ??????? hi

trantantai

Active Member
em có 1 chuyện chưa hiểu lắm về bồ câu đưa thư, hỏi ra rồi có ai biết thì chỉ giùm em, dừng cười e nha. đó là chim bồ câu đưa thư ấy, làm sao nó biết được chủ mình bắt đưa thư cho ai và đưa đến đâu? nó có biết đọc địa chỉ đâu? với cả e xem trên phim cổ trang TQ , thấy người ta cứ cho chim bay tứ tung rồi tìm được người cần đưa thư nó xà xuống, chuyện ấy có thật k ạ??????? hi
Khi Khi... buồn cười quá, một câu hỏi giống mình lúc nhỏ. :)):)):)). Xin trả lời bạn là chim bồ câu đưa thư không hề có chuyện biết được chủ muốn gởi thư cho ai hay tự đọc được địa chỉ của khách ( Nếu được như vậy thì mấy anh chàng đưa thư ăn cháo hết.:D.hi) Dựa vào đặc tính nhớ địa điểm và định hướng tốt của bồ câu nên người ta nuôi bồ câu ở một nơi cần nhận thư và mang con bồ câu đó đến nơi cần gửi, nhốt ở đó khi nào cần gởi về cho chủ của nó thì chỉ cần cộ lá thư đã được cuộn nhỏ vào chân chim rồi thả ra chim sẽ tự bay về nhà nơi chủ nó nuôi nó từ nhỏ. Tuỳ theo cách huấn luyện của chủ mà có con khi bay về sẽ sà vào người chủ để đòi ăn hay đòi uống theo thói quen được huấn luyện từ nhỏ, khi đó chủ chỉ cần bắt chim rồi gỡ thư ra. Nều muốn hồi âm thì cũng làm ngược lại. Nói chung mỗi con chim khi nuôi ở đâu chỉ có thể đưa thư cho một chủ ở nơi đó.

Bạn muốn gởi thư cho người yêu của bạn thì nhà người yêu bạn phải nuôi bố câu rồi bạn qua chơi bắt mang về nuôi vài ngày tới một bữa nhớ người yêu quá, bạn ghi vào tờ giấy I miss u và cột vào chân chim mang ra ngoài vườn rồi nhấn send là người yêu bạn sẽ nhận được nếu con chim đó được tập luyện để trở về nhà.

Vài dòng gởi bạn dù văn viết dở ráng xem nhé:^:)^

candat

Chào bạn , chắc bạn cũng thành viên mới như mình , và mấy tuần nay coi hết trong bõ bồ câu mới tự trả lời cho mình câu hỏi tương tự như bạn ...số là thế này :

Thông tin thứ 1 : Bồ câu ở chuồng nào (căn cứ) thì khi thả ra sẽ tự bay về với chuồng đó , vì vậy thấy anh em mang chim đi thả nó sẽ tự bay về chuồng mặc dù xa thiệt là xa , có con nào bên tây bay được 500km về nhà .

Thông tin thứ 2 : mấy anh em khi bán - cho - tặng bồ câu thì khi mang về nhà mới nó vẩn bay về nhà cũ khi chim chưa quen nhà mới .

Vì vậy có thể kết luận : chim tự bay về chuồng là có thật và người xưa đã biết lợi dụng đặc tính này mà mang những chú chim từ chuồng của mình đi theo khi ra chiến trận . Khi cần đưa tin thì gắn giấy vào chân (giống như mấy cái vòng ) khi thả ra nó sẽ tự bay về chuồng nó .

Còn việc nó "biết địa chỉ" thì botay vì ngày nay cho địa chỉ mail không hà , chắc nó chết hoặc phải biết tin học nữa sao ...hihi..đùa tí cho vui . Em tự giải thích theo hiểu biết cùa mình, anh em phụ giải thích cho bạn biết nhé .

Vài ý kiến của mình về câu hỏi của bạn. (hồi trưa viết bài xong rồi post mà không được, cũng may là lưu lại trong word nên giờ post lại)

Bồ câu đưa thư thì theo mình nghĩ nó xuất phát như sau:

Ngày xưa liên lạc rất khó khăn, nên có những lúc muốn báo quân tình khẩn cấp mà chẳng biết làm thế nào cả nên người ta nhờ một đặc tính của một loài bồ câu là tìm về được nơi nó sinh ra và lớn lên để làm nhiệm vụ đưa thư.

Cụ thể hơn, ở kinh thành hay là ở một địa điểm nào đó mà mình muốn bồ câu đưa tin tức đến đó, người ta sẽ nuôi dạy và huấn luyện một nhóm bồ câu (huấn luyện như thế nào thì em có thể tìm hiểu bên bài tập huấn bồ câu). Khi bồ câu đã huấn luyện đạt yêu cầu nào đó rồi thì họ mang theo đám bồ câu đó bên mình, khi cần thiết thì họ viết lời nhắn và gắn vào chim (thường gắn vào chân chim) rồi thả nó ra. Con bồ câu được thả ra này sẽ bay về nhà cũ của nó, người ở nhà cũ đó sẽ bắt nó và lấy bức thư ra. Đó người ta gọi là đưa thư và chim bồ câu có đặc tính này gọi là bồ câu đưa thư.

Không thể hiểu bồ câu đưa thư giống như chú bưu tá mang thư đi phát từng nhà em ơi.

Hiện nay thì người ta không dùng bồ câu để đưa thư nữa, nhưng người ta vẫn nuôi loại bồ câu này và đưa ra một trò chơi mới mà ta gọi chung lại là "đua bồ câu"

Vậy đua bồ câu là gì? Nói đơn giản dễ hiểu là ở các nước có phong trào nuôi bồ câu và đua ở gần mình như Thái Lan, Trung Quốc; Đài loan ... thì họ có một cái trung tâm để nuôi bồ câu. Bạn chọn con bồ câu hay nhất của mình và từ độ tuổi 6 đến 8 tuần tuổi thì đem gửi vào trung tâm đó, kèm theo một khoản lệ phí nào đó. Công việc của trung tâm là tổ chức nuôi dưỡng, huấn luyện, chăm sóc sức khỏa, phòng trừ dịch bệnh. Con nào cũng được chăm sóc như nhau. Đến mùa đua thì trung tâm tổ chức đem chim đến một địa điểm khác cách xa trung tâm một khoảng cách nhất định nào đó và thả chim ra. Những con chim bồ câu sẽ đua nhau bay về tổ của chúng là trung tâm. Ở trung tâm có gắn một cái máy đọc, mỗi con chim có gắn một cái máy (gọi là kiềng điển tử ở chân). Khi con chim về và chui vào chuồng thì máy sẽ đọc mật mã trên kiềng điện tử, từ đó trung tâm sẽ phân ví trí thứ hạng chim, và trao giải.

Giải thưởng của những con chim thắng cuộc rất lớn, và bản thân những con thắng cuộc và những con chim có thứ hạng cao cũng có giá rất cao. Những con chim này thường được đem về để nhân giống.

Trên đây là một số thông tin mà theo tầm hiểu biết hạn hẹp của mình, mình đăng lên giải đáp, ai có ý kiến khác thì bổ sung lên nha.

fox.love.bi

hi thì ra là như vậy . vậy mà lâu nay em cứ tuởng................ hihi cảm ơn mọi người ạ.