• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mấy pro ơi, e thắc mắc tí

cancertqh

Hiện e đang nuôi 3 bé rott, đã được 4 tháng rồi, hiện giờ các bé đang cân nặng khoảng 15kg.
Hàng ngày chế độ của 1 bé là 1 bịch sữa, 0,5 kg phổi (phổi bò, phổi heo thay đổi hàng ngày) nấu cháo đặc cho các bé, e ko dám cho ăn các loại xương.
E cũng chích ngừa đầy đủ, e muốn hỏi chế độ của các bé vậy đã ổn chưa ạ, chỉ ăn nhiêu đó dặm hoài hàng ngày, có thiếu chất ko ạ, có phải bổ sung j cho các bé nữa ko ạ. Có j mấy pro giúp e với, e cảm ơn trước

Không ổn rồi bạn ơi.
Cân nặng: cái này cũng khó nói lắm vì còn phụ thuộc vào gien giống nữa. Nhưng 15kg cũng hơi bé. Ngaòi ra bạn cũng cần phải cho xem ảnh nữa cơ, bạn nuôi ở Đà Lạt phải không? Hy vọng chân tay các cháu nó không làm sao.
Chế độ ăn: Không biét chia ngày bao nhiêu bữa, thức ăn vậy cũng hơi thiếu chất chút. Bạn nên tăng lượng tiền cho mỗi cháu 1 ngày thêm lên 1 chút vì thới điểm này đến lúc 7-8 tháng chó lớn rất nhanh. Lúc này cũng là lúc quyết định thành bại cho cả tương lai sau này của chúng nó.
Mấy lời góp ý chân thành mong bạn quan tâm.

P/s: nếu bạn cần thực đơn cho các cháu thì chụp ảnh chúng nó rồi gửi vào email cho mình ở dứoi chữ ký nhé.

cancertqh

Ngày mình cho ăn 3 bữa, tại nay mình đang đi công tác nên chưa lấy hình các bé được, hôm nào về mình sẽ up lên, nhưng bạn cho mình hỏi tí, nếu tăng tiền thì mua thêm j cho các bé ăn thêm vậy bạn

Nếu bạn nuôi bằng phụ phẩm giết mổ thì có thể dùng cổ gà Có ít thịt và có xương nữa. Cũng có thể thay Phổi bằng Lòng già (heo), Gan, Huyết/Tiết heo (nhiều sắt), Trứng gà/vịt (rẻ mà bổ), nhiều hơn thì trứng vịt lộn (thỉnh thoảng bổ xung). Giảm cháo (tinh bột) xuống nhé, chỉ tổ béo phì. Có thể cho ăn 1 bữa hạt khô trên tổng số 3 bữa ngày là tốt nhất.
Chọn hạt CP Clacssic là rẻ nhất. 30k/kg
1 ngày nếu chỉ ăn hạt mỗi bé 200g x 3 bữa = 600g x 30k/kg = 18k.
Nếu mua phổi thì 18k không biết có được nửa cân không?
Bạn cần tham khảo chuyên trang về thực đơn và dinh dưỡng thì ngó vào cái chữ ký của mình nhé.