• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mấy ảnh chó PQ của 1 vip tìm được trên báo

Hoangminh

Member
Em đọc được bài này trên báo nên post vào đây . Em thấy mấy em PQ này quả thực là đẹp nhưng chắc có 1 số chi tiết tác giả bài viết phóng tác nói hơi quá. Các bác hội PQ sài gòn có biết mấy em này không ạ.
Đường linhk đây ạ:
http://www.sgtt.com.vn/detail83.aspx?newsid=40163&fld=HTMG/2008/0910/40163
Chó Phú Quốc thú cưng nổi tiếng

Để nuôi một con chó giữ nhà, giữ xưởng, người chơi chó sành điệu sẽ chọn loại nào? Berger chăng? Doberman hay Rottweiler? Chuyện đó đã “xưa” rồi, bây giờ là “thời” của chó quý Phú Quốc “nhà ta”

Con vện có vẻ ngoài như con cọp

Trước khi “rước” một con chó Phú Quốc về nuôi, ông H., chủ một doanh nghiệp buôn bán máy tàu, thường mua chơi các loại chó “tây” như Bulldog, Rottweiler, Berger… Ông làm dãy chuồng chó san sát nhau, mỗi chuồng cách nhau một bức tường cao hơn đầu người. Người chủ chú chó Phú Quốc khuyên ông nên dùng lưới B40 bịt chặt phía trần chuồng vì chó Phú Quốc là một loài rất giỏi leo trèo. Ông H. chủ quan, không nghĩ là con chó có thể vượt tường.

Thế rồi một buổi sáng, đi thăm chuồng, ông phát hiện ra hai con chó của mình, một con Berger và một con Rottweiler đã bị cắn chết. Thì ra chú chó Phú Quốc tên Đen của ông, trong lần nghe mùi động đực của con chó cái ở một chuồng cách xa đó, đã vượt tường để đến với “nàng” và trên đường đi nó phải vượt qua hai cái chuồng nuôi hai con vật đáng thương vừa kể…

Một điều cần biết là chó Phú Quốc, so với các anh Berger hay Rottweiler thì chỉ bằng một nửa về trọng lượng. Ông H. từ khi nuôi chó Phú Quốc thì bỏ hẳn chuyện nuôi chó tây. Ông bảo chó Phú Quốc khôn gấp mấy lần chó tây. Đi với ông vào trại nuôi chó, không thấy con chó nào tỏ vẻ hung hăng, làm dữ. Thế nhưng nếu đi một mình, chỉ mới tới gần khu vực trại thôi chúng đã sủa vang. “Bọn chó tây chán lắm, gặp ai cũng mừng hoặc đã sủa rồi thì kêu sao cũng sủa”, ông H. nói.

Chó Phú Quốc có mép đen, viền mắt đen, móng đen, lưỡi đen

Trại chó của ông H. có hơn 20 con chó Phú Quốc, nhưng ông ưng ý nhất là bốn con chó mà ông cho là thuộc loại “top” của thị trường. Đứng đầu là con Black, một con chó Phú Quốc đen mun, hoàn hảo đến mức khi nhờ người “rinh” về với cái giá 3.000 USD, mới nhìn thấy ông đã phải “giật mình”. Tuy chưa có những tiêu chuẩn rõ ràng, nhưng một con chó Phú Quốc đẹp phải có những yếu tố: dáng đẹp như vận động viên, đầu ba góc, tai thẳng, lông sát, xoáy lưng hình lưỡi kiếm, đuôi cong như đuôi bò cạp… Con Black và con Đen của ông gần đạt được toàn bộ những “tiêu chuẩn” đó. Ông H. còn có một chó Phú Quốc màu vàng lửa và một con màu vện cũng khá hoàn hảo.

Chó Phú Quốc có lẽ sẽ là loài thú cưng có tiếng nhất của Việt Nam. Có nhiều tranh cãi, thế nhưng đa số ý kiến cho rằng loài chó xoáy lưng nổi tiếng của Thái Lan, được bán khắp thế giới, là có nguồn gốc từ chó Phú Quốc. Chó xoáy Thái cũng được bán nhiều qua Việt Nam và dân chơi chó sành sõi thường không chuộng do tính không thuần chủng và sự kém tinh anh của loài chó này so với chó Phú Quốc.

Ông H. cũng có mua một số chó Phú Quốc cái thuộc loại đẹp. Ý định của ông là sẽ “đúc” ra những con chó Phú Quốc thật đẹp, thật chuẩn để tham dự các dogshow và đánh bại người Thái nhằm vinh danh cho những con chó Phú Quốc của ta. Đó cũng là một trong những cách để nâng cao vị thế của con chó Phú Quốc ở thị trường thú cưng trong nước và quốc tế.

Con Black có vẻ đẹp khá hoàn hảo

bài và ảnh Nguyễn Thuý
Còn đây là ảnh

catsamac

Member
Bài này nghe giống chuyện bác Hoangphuong1512 kể quá nhưng không biết có phải đàn chó của bác ấy không. Bác HP đã kể về câu chuyện chó PQ leo rào sang cắn chết chó ROT nhà của nhà bác ấy rồi leo về. Nhưng hiện tại bác HP nói là không nuôi chó PQ nữa! Không biết sao đây bác HP lên tiếng cái:)

Tuy nhiên cũng thêm một ý kiến đồng tình về tính năng ưu việt của chó Phú Quốc!.

Xin chân thành cảm ơn bạn về bài báo sưu tầm này!

em rất tin vào khả năng của chó Pq ,chuyện PQ dánh bại chó becgie hay rotti thì em tin,nhưng mà cắn chết thì em chưa tin lắm,(vì khi 1 con chó đã thua trận thì nó sẽ lui về phòng thủ rất chắc chắn,mà lại là 1 con chó to nữa thì chú chó bé hơn khó lòng cắn đc đối phương)

ặc ặc, đọc bài báo này mà buồn ghê thiệt. Buồn cho cái tinh thần yêu nước quá mù quánq của của người VN mình. Nói chó Thái không thuần chủng bằng chó PQ, rồi GSD rot yếu và ngu hơn PQ nhiều lần. Chắc ông nhà báo này không biết sự khác nhau giữa Hound và herding dog mà chỉ cần biết chúng là chó và con này cắn chết con kia là chó khỏe, chó dữ, chó đáng để nuôi và con chó chết thì là thứ vứt đi, chỉ biết sủa nhăng cuội hay im lìm khi có người lạ tới, ặc nghe mà phát bệnh luôn. Cứ cái đà này thì việc phát triển chó PQ sẽ chỉ dậm chân tại chỗ mà thôi.

ặc ặc, đọc bài báo này mà buồn ghê thiệt. Buồn cho cái tinh thần yêu nước quá mù quánq của của người VN mình. Nói chó Thái không thuần chủng bằng chó PQ, rồi GSD rot yếu và ngu hơn PQ nhiều lần. Chắc ông nhà báo này không biết sự khác nhau giữa Hound và herding dog mà chỉ cần biết chúng là chó và con này cắn chết con kia là chó khỏe, chó dữ, chó đáng để nuôi và con chó chết thì là thứ vứt đi, chỉ biết sủa nhăng cuội hay im lìm khi có người lạ tới, ặc nghe mà phát bệnh luôn. Cứ cái đà này thì việc phát triển chó PQ sẽ chỉ dậm chân tại chỗ mà thôi.
Có thể tác giả bài này nói sai về tính thuần chủng của chó Thái nhưng ông ta đâu có nói Rot yếu đâu.Với lại chó trông xưởng thì phải đặt yếu tố dữ dằn lên hàng đầu rồi.Còn những con mà người lạ cũng mừng rồi sủa nhăng cuội thì làm sao canh gác được.
Việc phát triển chó PQ làm sao dậm chân tại chỗ được khi mà ông ta có đến 20 con chó và có 4 con rất đẹp(như ảnh).Bài viết cũng cung cấp cho chúng ta thông tin rằng đã có các nhà doanh nghiệp chuyển sang nuôi PQ để canh giữ thay cho chó tây.Cái này rất tích cực,và rõ ràng đây là hướng đi đúng đắn cho chó PQ vậy vì lí do gì mà bác kết luận chó PQ sẽ dậm chân tại chỗ.
Chủ topic đã nói bài viết hơi có sự phóng đại,người đọc cũng dễ dàng thấy được.Nhưng không phải nó sai hết mà có rất nhiều chỗ đúng đấy thôi.

hot_dog90

Member
Chắc người viết bài này cũng nói " hơi " quá một chút các bác nhỉ...( theo em thấy thế ) mà nhìn con PQ màu đen kìa trông người nó cơ bắp thế còn hơn cả xoáy thái nữa...hix nhìn mê thật.....giống con rô nhà bác thuỷdx.

tribm.ts

Member
Chào các bạn,
Tớ thấy thế này, chuyện chó PQ thông minh hơn chó Tây thì nhiều bạn đã biết, cũng dễ hiểu thôi, một bên là chó săn thả rông nuôi theo kiểu bầy đàn, hàng ngày phải cạnh tranh miếng ăn từng tí một, còn một bên là chó Tây nuôi xích nhốt chẳng bao giờ thả rông (đã bao đời nay), miếng ăn thì đưa đến tận miệng, năm ba bữa đi off được một lần, thử hỏi làm sao có thể thông minh hơn PQ được, cũng như gà CN với gà ta thôi. Đấy là nói chung, còn trên từng cá thể PQ cũng có những con ngu mà chó Tây cũng có những con khôn, (chưa nói tới chó Tây hầu hết được dạy dỗ, còn PQ thì ngược lại), một vài con PQ cắn thắng chó Tây, điều đó k nói lên được gì cả vả lại cắn lộn chó với chó đâu phải là tiêu chí của thông minh! Cũng chẳng phải là tiêu chí của dạy dỗ. Chó PQ chúng ta thông minh hơn chó Tây ở những điểm khác như tính tập thể, sự nhanh nhẹn khéo léo, khả năng săn bắt, khả năng chịu đựng, khả năng bày binh bố trận mà chó Tây có dạy cũng k có được ..ngược lại chó Tây hơn chó PQ của chúng ta ở vóc dáng, ở tính kỷ luật, ở tính "có học", ở thuần chủng, ở huy chương mà còn nhiều năm nữa PQ mới đạt được..Vậy nên chúng ta đừng nên tranh luận về chuyện ....…cắn nhau nữa.
Thân!

CENTIMET

Member
Anh rất khâm phục em ở tình yêu đất nước thông qua giống chó VN ..

Theo quan điểm của anh thì đơn giản hơn:

1 loại gạo nuôi được 100 loại người ....chó PQ đa dạng nhưng lúc nào đó , sự cảm nhận nét đẹp ấy sẻ gặp nhau tại điểm cuối cùng . Và khi ấy chó PQ sẻ có tương lai sáng sủa hơn mà không phải cần người ta thêu dệt thêm vào..

Có thể anh đã nằm trong số người nhìn nhận chó PQ không thuần chủng , lai tạp , nhận thức về chó PQ trong cộng đồng chênh lệch quá nhiều ..

nhưng nếu không nhìn vào thực tế thì không thể cải thiện được...không thể sống trng giấc mơ mãi được , khi thức giấc chẳng còn gì...

Em có biết bao nhiêu con người đã và đang âm thầm ngày đêm làm việc, suy nghĩ để chó PQ đẹp hơn từ hình thức đến nội dung... trong sự hiểu biết của người nước ngoài.

Centimet

Bài viết này chính xác vể việc CPQ cắn chết Rott , vì là chó nhốt trong chuồng nên ko đường lui , và bị cắn đến chết . Con chó đen 3000 USD cũng là tin chính xác , con cắn chết con Rott là con Vện chứ ko phải con đen , mấy con chó này là của anh Hải ngoài Bình Chánh chứ ko phải của mình...

mrjackal

Member
...một vài con PQ cắn thắng chó Tây, điều đó k nói lên được gì cả vả lại cắn lộn chó với chó đâu phải là tiêu chí của thông minh! Cũng chẳng phải là tiêu chí của dạy dỗ. .....Vậy nên chúng ta đừng nên tranh luận về chuyện ....…cắn nhau nữa.
Thân!
Vậy nên chúng ta đừng nên tranh luận về chuyện ....…cắn nhau nữa :)

CENTIMET

Member
Cent học hỏi rất nhiều từ các bài phản biện của các Anh chị thành viên tham gia...Cent có ý là : chúng ta không phạm vào các vấn đề chính trị để topic được phát triển tốt hơn ..

Centimet

gnoulal

Member
một tocpic nhã nhặn và mang tính kham khảo sao lại có thể trở nên đầy căng thẳng và cá nhân như vậy. các bạn có nóng nảy quá không? chung qui cũng vì những lời lẽ quá đanh thép cho một vấn đề chưa rõ ràng.
ý kiến của các bạn dù tương đối, khái quát hay thực tế, cụ thể cũng đều rất có ích cho sự phát triển của dòng cho PQ, đều cùng chung mục đích cuối cùng, không nên mâu thuẫn mất đoàn kết. Ai cũng có thể có cái đúng. nếu có người nghĩ người khác hoàn toàn sai nên nghĩ lại.
Mong rằng các bạn có thể giữ bình tĩnh để tiếp tục tranh luận 1 cách bổ ích và khoa học cho vấn đề này

Hoan hô tinh thần phản biện. Em xin phép các bác được có ý kiến: Chúng ta không nên cứ thấy người ta nói yêu mà thích thú, mặc dù không có điều đó. Nếu họ nói điều chưa tốt mà đúng thì cũng phải nghe chứ. Và, nói gì thì nói, để kết luận có tính thuyết phục, thì nó phải có dẫn chứng có uy tín hoặc/và có tính định lượng.

Zudas

Member
Các bác tranh luận ác liệt quá. Góp ý chút, em thỉnh thoảng thấy 1 số bác tự nhiên đại diện cho những người yêu chó PQ, đại diện cho hội yêu chó PQ nào là không hoan nghênh bác này, bác kia. Đành rằng các bác có thể tham gia nhiệt tình lâu năm, có uy tín nhưng các bác chỉ nên đại diện cho bản thân các bác thôi. Theo như em thấy, 1 Box nào đó lập ra có phải của riêng ai đâu, hơn nữa mặc dù có những người ko thiên về mê chó PQ như các bác, mà chỉ là yêu chó chung chung mà co khi tình yêu của các bác ấy với chó chả thua kém ai, tự nhiên có cảm giác các bác tách họ ra như là họ không yêu chó PQ vậy (như vậy có vẻ như chó PQ không phải là chó :| ) Nói vậy thôi, chứ nên dĩ hoà vi quý, ko nên căng thẳng quá, với lại em không thích các bác đứng ra đại diện cho ai để phản bác ai đó (kể cả Mod hay Admin cũng không nên làm thế) trừ khi đối tượng vi phạm nội quy, thuần phong mỹ tục. Có vài lời thế thôi. Xin hết ;)

"9 người 10 ý" là chuyện bình thường xưa nay mà!

Nên dù có khác ý có "bất đồng chính kiến" cũng cần thông hiểu lẫn nhau và không "Thù tức, miệt thị cá nhân". Cũng không nên "nếu không là bạn thì là kẻ địch".

Diễn đàn mình mỗi khi nói về chuyện chó PQ thường hay dẫn đến tình trạng "căng thẳng" không đáng có như thế này. Nhớ hồi nào Kwan cũng giống y như MrJackal hiện nay với bao nhiêu điều bức xúc.

Thậm chí còn nhớ có bạn nói "Lúc thì Ông nói Ông là Kỹ sư - Lúc Ông nói Ông là Luật sư! Bái phục" thật chẳng hiểu sao lại như vậy!? Ta chỉ muốn nói chuyện về con chó PQ thôi mà!

Lần trước mình cũng đã bày tỏ ý nghĩ tương tự trong Topic của TBV mà dẫn chứng sau đây để các bạn xem lại nhé

http://forum.vietpet.com/showpost.php?p=56923&postcount=8

http://forum.vietpet.com/showpost.php?p=56932&postcount=11

Đến bây giờ tình cảnh này vẫn tiếp diễn thì thật là nản quá.

Xét cho cùng thì nếu 1 người không yêu chó Ta thì họ cũng đâu có tội lỗi gì đâu
Một người cứ cho là "Không hiểu biết" 1 lĩnh vực nào đó thì cũng có sao đâu - Ta có thật tâm muốn chia sẻ với họ hay không mới quan trọng chứ chửi mắng họ thiếu hiểu biết thì có khó gì!

Là con người với nhau - Là bạn bè trên mạng với nhau - bản thân Kwan sợ nhất câu : "Biết thì thưa thốt ..." và "vào đây làm gì?"

Câu này xin đừng bao giờ nên nói!

Thành tâm mong các bạn suy xét!

cả nhà thương nhau

:-bdÔng cha ta có câu : Bầu ơi thương lấy bí cùng - Tuy rằng khác giống nhưng chung 1 giàn ( Diễn Đàn):D
Hay câu: Thêm 1 người bạn thì bớt đi 1 kẻ thù:D
Ai ơi thương lẩy nhau cùng - Gà chung 1 mẹ ( Vietpet) chớ hoài đá nhau :D
Bớt giận làm lành sổng vui vẽ đi anh em ui:love struck:Dog Eye>:D<:D
Vài lời thành ý đến anh em.Nên trao đỗi về kinh nghiệm thú đam mê:beer:D:angel:

tribm.ts

Member
Em là sinh viên năm thứ nhất Học Viện Khoa Học Quân Sự..

Nhân đọc bài này, biết cậu là SV năm nhất (và sẽ rất hay tranh luận) có nghĩa là rất trẻ so với tớ nên có ý kiến góp với cậu cùng các bạn có tuổi đời như cậu trên FR như sau:
Trước khi tranh luận một vấn đề gì chúng ta phải xác định mục tiêu trước:
Tranh luận để làm gì?
PHẢI VÌ MỤC ĐÍCH HỌC HỎI THÌ MỚI NÊN TRANH LUẬN, nếu lẽ phải thuộc về mình thì qua tranh luận mới khẳng định được lẽ phải, nếu lẽ phải thuộc về đối tác thì càng học hỏi được nhiều thêm.
Suốt quá trình tranh luận phải kiên định với mục đích của mình là HỌC. Các bạn trẻ trong quá trình tranh luận thường hay mắc phải sai lầm là chuyển từ mục đích học hỏi sang mục đích hiếu thắng, lúc này tranh luận trở thành cãi vã, mà đã cãi vã thì sau vài câu là đến chuyện chửi bới rồi sớm chấm dứt, vì vậy mục tiêu đầu tiên là HỌC sẽ k đạt được kết quả. Muốn tránh được những sai lầm này các bạn trẻ phải học cách tranh luận !. Dù cho sự thật đứng về phía mình nếu k biết cách tranh luận thì cũng k có ai nghe, hay giả sự thật đứng về phía đối tác thì mình cũng k thèm nghe, cuối cùng là mình k thu hoạch được gì từ cuộc tranh luận đó. Vậy nên:
Tranh luận phải có nghệ thuật:
-Nghệ thuật lắng nghe: lắng nghe đối tác là nghệ thuật quan trọng nhất vì đơn giản không nghe thì không HỌC được.
-Nghệ thuật thừa nhận: Là biết nhìn nhận mình sai khi thâm tâm mình thấy sai, nghệ thuật thừa nhận chính là nghệ thuật tôn trọng mình thông qua tôn trọng đối tác, sau khi thừa nhận mình sai hãy dũng cảm với câu: “Tớ sai rồi” “ cám ơn bạn ! tớ nghĩ là bạn đúng..” vì mục đích HỌC đã học được.
-Nghệ thuật phớt lờ để tiếp tục tranh luận: Là phớt lờ những ngôn từ nặng nề của đối tác khi có nhiều đối tác tham gia cùng một lúc hoặc khi vấn đề đã đến cao trào, chỉ tập trung vào vấn đề đang tranh luận , phớt lờ những câu châm biếm, vì thông thường những câu châm biếm là biểu hiện của việc rút lui, mà rút lui rồi thì lấy ai tranh luận, mà không tranh luận nữa- làm sao mình HỌC được.
-Nghệ thuật dừng tranh luận: Khi thấy lẽ phải đã về mình thì ngừng tranh luận một cách hòa nhã , không dồn đối tác phải công nhận, để đối tác còn HỌC được ở mình và lần sau đối tác còn tranh luận với mình.
Tớ chỉ giám góp ý vài điều như vậy với các bạn trẻ, các bạn mới là những người tài cao! Chúc thành công!

Hoangminh

Member
Tôi là người đọc được bài báo trên và post vào đây để anh em trên diễn đàn cùng xem. Thú thực tôi post vào vì tôi thấy ảnh mấy con PQ trong bài này theo quan điểm cá nhân là đẹp và không có vẻ giống chó Thái ( anh em thông cảm kiến thức về chó PQ của tôi hầu như chẳng có gì, trước mới nuôi phải 2 con PQ đểu thôi nên có thể nhận xét của tôi về chó PQ có thể sai). Cá nhân tôi thì cũng thấy tác giả bài viết có vẻ hơi nói quá và cũng được đọc 1 số bài báo viết về chó PQ khác trên các báo thì tôi cũng thấy tình trạng tương tự- ta nên thông cảm với các nhà báo họ có kiến thức tổng hợp nhưng không thể là chuyên gia đầu ngành trong tất cả các lĩnh vực còn các bác chuyên gia về chó PQ có lẽ ít người là nhà báo:D. Tôi là người yêu chó nên đương nhiên là yêu tất cả các giống chó tất nhiên có loại yêu nhiều yêu ít. Nên hy vọng các bạn trao đổi tranh luận ở đây trên quan điểm là người yêu chó cả, tôi thấy tất cả các bài post đều có lý lẽ đứng đắn nhưng mong các bạn tranh luận về con chó thôi ạ:D, đưa vấn đề khác e lại làm anh em mếch lòng nhau. Thú thật đọc các bài ở đấy tôi thấy mình thêm được nhiều hiểu biết về giống PQ này nên hy vọng anh em tiếp tục trao đổi vui vẻ với nhau ạ. Xin cám ơn.

AQ1001

Member
Hi,
Thấy cãi nhau to quá cũng phải tham gia cái cho đỡ buồn:). Thực sự là không hiểu mọi người đọc thế nào mà lại có thể cãi nhau được nữa:(. AQ tôi theo đúng cái chủ đề của chủ TP "Mấy ảnh chó PQ của 1 VIP tìm được trên báo" xem xong rồi thôi, đã có người đọc hộ, chỉ ra cần xem cái gì rồi, cần gì phải đọc nhiều để mà cãi nhau nhỉ?

tosa-inu

Member
Chó PQ hay là thế mà sao các bác trong quân đội nước ta không dùng nó làm cảnh khuyển nhỉ lại cứ đi nhập và huấn luyện chó của nước ngoài , rõ chán và thật đáng buồn vì họ chả nhận ra cái giá trị đích thực của chó PQ

Các bác ạ đừng có vơ cái gọi là bản sắc dân tộc, lòng yêu nước hay đại loại cái gì đó tương tự từ con chó vào đây, không thích con chó là không thích con chó chứ nó chả liên quan gì đến yêu nước và dân tộc đâu, đừng vì cái tôi chủ quan khi không lý luận nổi thì vơ dân tộc với lòng yêu nước vào đây

Với riêng tôi chó nào cũng thích, mỗi loại có đều có những ưu điểm riêng nhưng tôi không bao giờ đề cao quá hay tán dương quá cái ưu điểm nào để làm cho người khác khó chịu