• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo tự dưng bị đau chân? Có không?

UpTown_BaBy

Mèo nhà mình đang nằm chơi với mình bình thường mình vẫn nghịch ngợm chân nó các kiểu không có gì là mạnh tay, tự dưng mình vừa quay người thì con mèo nó kêu toáng lên, khè gầm các kiểu rất hung dữ, sau đấy nó nằm im mắt mở to nhìn như kiểu hoảng sợ và đề phòng, giữ trạng thái đấy trong vòng nửa tiếng, mình để nó ra ngoài bước thử thì thấy chân bị chấm phẩy, từ đấy nó trở lên giân hờn, cứ bước chân đau cũng khè và kêu, chạm vào chân cũng khè và kêu.

Bình thường mình bế và ôm mèo nó nằm im nhưng giờ nhìn mèo trông buồn và không hoạt động gì, đến ngày hôm nay thì nó cũng đi lại trông dễ dàng hơn nhưng vẫn hơi chấm phẩy, vẫn như kiểu bị giận toàn chui vào góc nằm thay vì bình thường chui vào chăn ngủ với mình :(.

Hiện tại mèo vẫn ăn uống và đi vệ sinh bình thường. Có ai biết đây là hiện tượng gì không? Có người bảo là thiếu Canxi có phải không? Liệu có phải nó làm gì đấy mạnh làm chấn thương ở chân?

Nhưng giờ nhìn mèo buồn và trông tội quá :( đi lại thì khó, cứ bước đau là lại khè và kêu. Bình thường mèo nhà mình cũng không nghịch lắm nhưng trừ lúc ngủ ra thì lúc thức cũng khá nghịch, giờ k chơi đùa gì nữa mà chỉ ngồi và nhìn trông không lười biếng và nhanh nhẹn như trước nữa :(, mình thương mèo nhà mình quá

Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với híc híc

Sheryl

Active Member
Mình nghĩ nếu do thiếu canxi thì triệu chứng sẽ xảy ra từ từ chứ không có đoạn khè gầm hung dữ rồi sau đó đi chấm phẩy đâu. Có thể bé đã bị chấn thương nhưng theo mô tả của bạn là mới quay người đi đã thế thì cũng thật khó hiểu, liệu trong lúc đó bạn có ngồi đè lên em không?
Bạn nên đưa bé tới thú y để kiểm tra xem có bị gãy xương không nhé, nếu chỉ bị phần mềm thì mấy ngày sau sẽ tự khỏi thôi.

X

xuka3691

Guest
mình không biết bé nhà bạn bị có lâu không. nhưng mà hôm trứơc. con láo toét nhà mình cũng giả vờ bị đau chân. quay đi quay lại đã co 1 chân lên, kêu thảm thiết. mình sợ hết hồn. tưởng thằng Mập cắn gãy chân nó rồi. lúc đấy nó đang chui vào chăn, nằm lên người mình. mình bế ra để xuống đất thì nó khuỵ luôn. 1 2 giây sau đứng dậy nhưng vẫn nhất quyết đứng bằng 3 chân. sợ quá bế vội lên xem, thì thấy cái chân đau của nó mềm oặt, thả lỏng hoàn toàn. mình xoa bóp cho nó thì nó để yên, sờ không thấy sưng gì cả. chẳng biết bị làm sao. nó rúc vào người mình ngủ. cứ bỏ lui ra xem thì lại rúc vào. duy chỉ có xoa bóp chân là để nguyên, còn lại làm gì cũng gầm gừ. mình sợ còn nt hỏi bác sĩ nữa.

1 lúc sau thì nó dậy, chạy ra bát cơm tìm đồ ăn bằng cả 4 chân trong sự ngỡ ngàng của mình. từ lúc ấy nó tỉnh bơ như chưa từng xảy ra chuyện gì. mình chỉ còn biết kết luận là trời lạnh, nằm lâu ở 1 tư thế bị tê chân, được bóp chân sướng quá ngủ. ngủ dậy hết tê chân lại bình thường.

lần đầu thấy 1 con mèo điêu thuyền như con mèo nhà mình. quá xấu hổ

Sheryl

Active Member
Xuka ơi, có thể nó bị đau thật đấy, hồi mới đón Ren về, nó cũng bị ngã, lúc đó một chân trước bị thõng hẳn ra, không có cảm giác gì, lo quá nên bế tới chỗ a Chiền nhờ sờ nắn không thấy làm sao, về mấy tiếng sau thì hồi phục đi được nhưng không nhẩy được vì đau :(.