• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo sợ người.sao đây ạh???

hanna_vn

Cách đây 1 thág e có tìm đc 1e mèo con trog 1 cái hộp ở đầu ngõ,nó gầy nhom,nhìn tội quá nên e đem về nuôi.Lúc mới về e ấy nhát lắm,chui ngay vào gầm tủ,ko chịu ra.Lúc đó nghĩ chắc e ấy mới về nhà nên còn lạ nhà nhưg e ấy về nhà e đc hơn 1 thág rồi mà e ấy vẫn thế.Cứ mỗi lần địh đến gần vuốt ve e ấy tí là e ấy chạy ngay,chỉ đến bữa e ấy mới chịu ra ăn rồi lại chạy vô gầm tủ luôn.

Cả nhà ai có kih nghiệm thì chỉ giúp e vs,làm sao để e mèo nhà e đỡ sợ người đi đc ạh?Đây là lần đầu tiên e nuôi mèo nên chưa có nhiều kih nghiệm,nhưg e thươg e mèo ấy lắm,nhiều lúc muốn vuốt ve e ấy 1 tí,rồi cho e ấy lên giườg ngủ cho ấm mà ko đc.Mog mọi người giúp e vs :love struck::love struck::love struck:

X

xuka3691

Guest
mình nghĩ bạn nên xích em lại, đừng để em chạy lung tung. xích ở nơi ít người qua lại, nhưng mà đừng có gần mấy chỗ hẹp để em chui vào mình còn lôi được em ra. ngày nào bạn cũng đến chơi với em. đầu tiên em chưa cho bạn chạm vào người thì bạn đừng cố, cứ ngồi đấy thôi, cho em ấy quen với sự có mặt của bạn. rồi dần dần bé sẽ tin và không sợ bạn nữa. nghe có vẻ hơi mất thời gian, nhưng mà em mèo nào mới về nhà mình mình cũng áp dụng cách này. cứ ngồi ở đấy ngắm nó, vuốt nhè nhẹ. nó không thấy mình làm gì nguy hiểm sẽ bớt cảnh giác đi. thường chỉ 2 ngày là quen luôn.^^. còn em nhà bạn chắc cũng bị chấn động tâm lý nên chắc hơi mất thời gian 1 chút.