• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà tớ bị sưng nướu???

BaoZhen

Mèo nhà tớ tự nhiên bị sưng ở nướu răng bên phải, sưng ở cổ nữa. Sưng khá to và lan ra tới mũi. Tớ ko biết nguyên nhân. Aj biết thông tin gì xin giúp đỡ.

Phu Dung

Moderator
Theo kinh nghiệm của mình, có lẽ mèo của bạn bị viêm nướu răng do có 1 cái xương rất nhỏ xóc vào nướu răng của nó. Chỗ viêm đã bị áp xe nên mới tấy lên tới trên mũi và nổi hạch ở cổ. Bạn nên đem em nó đi bác sĩ để được điều trị thích hợp. Trường hợp bị áp xe nhất thiết phải dùng kháng sinh nên không tự ý điều trị được đâu. Chúc em nó chóng khỏi. Tội thế, bị như vậy đau đớn khó chịu lắm.

BaoZhen

Cám ơn bạn vì đã trả lời. Mình còn 1 thắc mắc nữa là mèo nhà mình bị sưng ở hai bên luôn rồi, nếu xương cắm vào 1 bên thì có thể làm sưng 2 bên luôn ko? Với lại mèo còn bị khàn tiếng nữa, nhưng trưa nay vẫn ăn uống đc tuy hơi khó khăn 1 tí.

Còn 1 vấn đề nữa là mình ko tin tưởng vào bác sĩ thú y lém, vì hầu hết chó mèo đều chết sau khi bị tiêm thuốc???!!!

Phu Dung

Moderator
Mình không rõ là mèo của bạn bị sưng 2 bên cổ hay 2 bên nướu. Nếu sưng 2 bên cổ thì có thể do nổi hạch vì bị áp xe (trên đầu - mặt có vết thương nhiễm trùng thường làm nổi hạch cổ), còn nếu sưng nướu mà lan từ hàm bên này qua bên kia thì cũng có thể nghĩ đến chứng viêm nha chu nữa.

Vấn đề BSTY quả thực là khá khó khăn cho các bạn ở các tỉnh nhỏ. Nói chung thì phải trông vào phúc chủ may thầy thôi. Bạn nên cố gắng bồi bổ cho nó để nó có thêm sức đề kháng.

BaoZhen

Mèo nhà tớ (hum) hôm nay lại bình thường trở lại (rùi) rồi. Cứ như là chưa từng có (chiện gj) chuyện gì xảy ra??? Tớ (mún) muốn biết chính xác là mèo nhà tớ bị làm sao. Khó hiểu (wá) quá.