• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo lai

quanquan

Mình chuẩn bị nhận nuôi một em mèo lai, hai màu mắt, chị chủ nói là mình nên nuôi mèo đực thì ổn hơn. Mình muốn hỏi là đàn hình như là 5-6 con mà có 2 con 2 màu mắt, 1 đực 1 cái thì có phải hiếm ko? Mình ko có ý kén chọn hay có ý gì đâu ^^ mèo sao thì cũng vẫn thương, mình chỉ thắc mắc thôi. Mà lai thì lai nhưng mình nghe nói lớn lên vẫn giống ta hỉ.
Mèo mẹ khá là trẻ, tới bây giờ là 6 tháng, mém mất khi đẻ tụi nhỏ vì quá trẻ. Theo chị kể thì mèo mẹ từng dc nhận nuôi nhưng rồi người ta trả lại vì mang thai, quá đáng thật . Gặp chị chủ nhiệt tình, cứ hỏi mình có chắc chắn nuôi dc tụi nó 18 năm ko mấy lần, tự nhiên thấy cảm động.

milkygirl6390

Active Member
số lượng mèo 2 màu mắt ít hơn nhiều so với mèo 1 màu mắt bình thường nhưng không phải là hiếm bạn ạh. mèo nhà mình 6 tháng tuổi còn chưa dậy thì không hiểu sao bé mèo mẹ này lại có thể sinh baby lúc 6 tháng luôn ...:( khổ thân bé bị tảo hôn.

linkmitu

Member
nhiều mèo 2 màu mắt lắm đó bạn. lai giữa tây và ta, 1 mắt vàng 1 blue hoặc 1 blue 1 xanh lá cây đó

hatran

Member
mèo lai chủ yếu mắt 2 màu 1 vàng 1 danh da trời. Nhưng hầu hết các bé mắt 2 màu đều có 1 nhược điểm là các bé hay bị điếc 1 bên hoặc cả 2 tai.

linkmitu

Member
mèo lai chủ yếu mắt 2 màu 1 vàng 1 danh da trời. Nhưng hầu hết các bé mắt 2 màu đều có 1 nhược điểm là các bé hay bị điếc 1 bên hoặc cả 2 tai.
ẹc. bé mèo hồi trc nhà mình nuôi lai tây, 2 mắt đều xanh biết nhưng ko điếc j cả, khỏe mạnh lắm. em nó cả người cả mặt xinh đẹp béo trùng trục như mèo tây thật. chỉ có điều bộ lông là ko xù và dài như của mèo tây, lông em í ngắn như mèo ta nhưng vẫn dầy như mèo tây

hatran

Member
Thông tin cho bạn về các bé mắt 2 màu lông trắng :
Về cơ bản bệnh điếc ở mèo là do gen W (gen màu trắng) biểu hiện quá mạnh. Các tế bào melanocyte (là một loại tế bào sản xuất melanin) nằm ở phần trên của dây chằng xoắn ốc (được gọi là stria vascularis, bao gồm rất nhiều các mạch máu) có nhiệm vụ bảo đảm môi trường ion cần cho các tế bào lông trong ốc tai. Khi gen W được biểu hiện quá mạnh, chúng không chỉ đàn áp các melanocyte ở da mà còn ở tròng đen của mắt (làm mắt có màu xanh, thực chất là màu phản chiếu của bầu trời) và phần trên của dây chằng xoắn ốc. Khi melanocyte ở đây không có, phần trên của dây chằng xoắn ốc thoái hóa, các tế bào lông chết dần, nhiều cấu trúc của ốc tai đổ vỡ và thần kinh thính giác cũng thoái hóa.
Theo thông kê của nhà khoa học: số lượng mèo trắng rất ít, chỉ chiếm 5%. Việc điếc bẩm sinh ở mèo màu là rất hiếm. Trong số mèo trắng có 15-40% có mắt màu xanh (có thể một mắt hoặc hai mắt cùng xanh). Trong số mèo trắng có một mắt màu xanh thì 30-40% bị điếc. Đặc biệt thường mèo trắng có một mắt xanh thì bị điếc một tai, cùng phía với mắt có màu xanh. Trong số mèo trắng có hai mắt màu xanh thì 60-80% bị điếc!

X

xuka3691

Guest
bạn nói thế không đúng đâu. mèo lai tùy từng con mới có mắt 2 màu thôi.

thêm nữa, cái màu xanh điếc nó cũng khác và cũng khó có, mèo trắng tinh tươm tất cả lại càng khó. mình nghĩ màu mắt điếc nó xanh giống con Bảo Bảo nhà lulu (may là con đấy cháo lòng). nhưng vậy k phải hầu hết các bé mèo 2 màu mắt đều có nhược điểm là dễ điếc

Theo một số sách vở, mèo 2 màu mắt là đặc trưng của giống, 1 số giống mới có thôi. Vd: ở nươc ta con Angora Thổ Nhỉ Kì mà dân buôn mèo bảo là mèo ald hay mèo Nga gì gì đó đó...màu trắng, lông xù, mắt 2 màu, không phải con nào cũng vậy nhưng chỉ có giống đó mới có, hoặc con lai của nó mới có, chứ giống khác ( mèo ta, 34...) thì không có. Nên bạn nên vui, vì có con mèo mắt 2 màu. (dù việc thấy 1 em 2 màu giờ cũng không phải là hiếm)
Thân ;)

Mèo Bư

mèo mình cũng trắng cũng mắt xanh mà không bị điếc nè, nhưng mà mình cho mình hỏi thêm giữa mèo mắt xanh dương nhưng nhạt với mèo cũng mắt xanh dương nhưng đậm hơn 1 xíu thì nó có liên quan đến nhiều phần trăm bị điếc hơn không. Nhà bạn mình cũng có 1 bé trắng mắt xanh nhưng màu xanh í đậm hơn bé nhà mình,trong khi đó bé nhà mình lại không điếc mà mèo nhà bạn mình lại bị?:-/

phenmaleat

Active Member
tớ thấy mèo 2 màu mắt nhiều mà
mèo lai tùy là lai với mèo gì và độ lai tạp là bao nhiêu, nếu ta nhiêu lớn sẽ giống mèo ta nhưng xinh hơn mèo ta
bây giờ ăn uống đầy đủ mèo dậy thì sớm không phải là chuyện hiếm nữa, em thấy nhất là khi cho ăn hạy khô