• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị 1 cái u rất to ở tai và bên trong toàn máu

con mesi nhà em đạng sưng ở tai ngoài...em đã đưa nó đi bác sĩ ở Trường Trinh, ông ý gây mê, chích ra rất nhiều máu ở chỗ đấy. lúc đưa mèo về em thấy tai nó xẹp lại như bình thường nên rất vui.Nhưng chỉ mấy tiếng sau, cục u lại sưng lên...vì máu vẫn tiếp tục tiết chứ ko ngừng lại. Bị sưng nhưng con mèo vẫn ăn đùa nghịch bình thường. cái chỗ sưng đấy cang ngày cang to...em thật ko muốn đưa nó đi thú y nữa vì người ta sẽ lại chích, tiêm , gây mê...em sợ như vậy khiến con mèo hoảng loạn bệnh nặng thêm...

Quên nữa là con mèo vẫn ăn uống bình thường, uống nước đều...rất mong nhận được những góp ý...

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em ơi, ngày xưa nhà chị có 1 con mèo con, nó cũng sưng 1 cái u như thế đấy em ạ..

Cái u đấy mềm, chứa nước bên trong nên mình đẩy đẩy nó di chuyển được sang bên tí chút nữa cơ..

Rồi đến 1 ngày cái u trở nên to đùng, và mèo mẹ đã cắn 1 phát cho cái u vỡ ra. Cái u chảy ra bao nhiêu là mủ & máu, nhiều lắm cơ em ạ... Chị mua 1 lọ ô xi già chị rửa sạch cho nó, và rắc cloxit bột lên trên vết cắn đó..

1 tuần sau là bé khỏi & ăn uống khỏe mạnh bình thường.

Chị không biết mèo của em có bị giống như mèo nhà chị không nữa... Dù sao cũng đã có bác sĩ kiểm chứng rồi, em cứ theo dõi nó thật sát sao vào nhé, cho nó ăn nhiều để nó lại sức... Nếu thấy có dấu hiệu bất thường nào như lờ đờ, nôn ói, thì em bế nó đến bác sĩ ngay nhé..

Thương mèo con quá, chúc mèo con mau khỏe..

Cảm ơn Phu Dung...link này thật sự hữu ích...Trong đó có bài viết của green-vet Hanoi nói rằng chứng này ko gây chết chó( vì link này thuộc về phần sức khỏe của chó)...Em chỉ muốn hỏi còn đối với mèo thì sao? Có nguy cơ gây chết mèo ko?...xin hồi âm cho em gấp vì em lo cho nó quá...

Phu Dung

Moderator
Chó hay mèo thì cũng tương tự nhau thôi vì đều là thú nuôi trong nhà, bạn đừng lo quá. Bệnh này không gây chết nếu chăm sóc đúng cách, chỉ có điều có thể có di chứng làm tai nó bị xoăn lại không được đẹp thôi.