• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo ALD màu trắng với 2 màu mắt ??????

lkdh24

Member
thân chào hội yêu mèo :X
mình đang phân vân về việc mèo anh lông dài màu trắng và mắt 2 màu khác nhau ( vàng và xanh)
theo như những thông tin mình lượm lặt trên VP trước đến nay thì ko có mèo ALD màu trắng mắt 2 màu mà được gọi là thuần chủng ( bố mẹ đều cùng 1 giống ALD), nhưng hôm nay mất ngủ lượn lờ lung tung thì có thấy 1 số website nước ngoài có thông tin về mèo ALD màu trắng và mắt 2 màu khác nhau.
mọi người cùng tranh luận và giúp mình nhé
thank all :X

jackie09

Member
nếu màu trắng mà mắt 2 màu rất có thể là mèo Nga mà bạn, mình cũng ko chắc

thân chào hội yêu mèo :X
mình đang phân vân về việc mèo anh lông dài màu trắng và mắt 2 màu khác nhau ( vàng và xanh)
theo như những thông tin mình lượm lặt trên VP trước đến nay thì ko có mèo ALD màu trắng mắt 2 màu mà được gọi là thuần chủng ( bố mẹ đều cùng 1 giống ALD), nhưng hôm nay mất ngủ lượn lờ lung tung thì có thấy 1 số website nước ngoài có thông tin về mèo ALD màu trắng và mắt 2 màu khác nhau.
mọi người cùng tranh luận và giúp mình nhé
thank all :X
bạn có thể dẫn link cái web nước ngoài bạn nói được không :-o ALD màu trắng mắt 2 màu là lai Nga mà :-/

bạn có thể dẫn link cái web nước ngoài bạn nói được không :-o ALD màu trắng mắt 2 màu là lai Nga mà :-/
tớ đồng ý với ý kiến này
mèo Anh lông dài thuần chủng có màu mắt vàng rất đặc trưng
nhà tớ có 1 em do bà chị mang về VN, cũng vậy, lông lá nó cũng khác khác với mấy con bị lai nhiều lắm
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=84380

nè bạn, e nhà tớ nè

ruồi bẹp

Active Member
đặc điểm đặc trưng của ALD là lông ngắn hơn các loại mèo xù khác, đầu hình vuông và mắt màu vàng bạn à.

Mèo như bạn nói thì không phải ALD thuần chủng đâu.

madonnalily

Uh, là mèo Nga rùi! Nhà mình cũng có một em mà! Em này được mang từ Nga về, lông dài, có bờm gần như kiểu 1 em sư tử trắng ý!

leloc

Member
Thấy em mèo Nga mình( được chủ trước nói là đem từ Úc về) mắt màu xanh nhạt, không có 2 màu

thế cho mình hỏi mèo ald mắt phải màu vàng đậm à . con nhà mình mắt nó hơi nhạt nên mình cũng không biết là ald hay mèo nga đây :-w

luuly78

Member
Hihi... Con gái mình được bố Kỳ cho làm người mẫu ảnh ở đây nữa nè! Bé Mũ nồi là trường hợp ngoại lệ mà anh Kỳ ơi.

Em mới nhìn hình sao mà giống pé Nấm thế ! Thì ra đúng là em ấy rồi, hihihi. Hoá ra Nấm là lai giữa ALD & Ta vậy mà e cứ tưởng mèo Nga lai :D:D

Theo nhiều tài liệu thú y của Việt Nam và cả thế giới, 2 màu mắt là đặc trưng của 1 vài cá thể thuộc 1,2 giống mèo nào đó thôi bạn ơi. Như là mấy con ald trắng 2 màu mắt (nhìn cũng na ná bé ở trên đó),Dân buôn mèo của mình hay gọi nó là ald, nhưng thật ra nó la mèo ANGORA của Thổ Nhỉ Kì hay sao đó... Về dò google sẽ thấy. Giống này về tính trạng màu mắt chia làm 2 nhóm, một là 2 mắt giống nhau (thường là xanh dương hoặc vàng) nhóm kia là 2 mắt 2 màu ( thường là xanh dương- vàng/nâu). Tức là, không phải cứ 1 màu mắt mới là thuần chủng. Thậm chí, nếu 2 màu mắt cũng chưa thể kết luận được, vì lỡ ta cho lai con đực 2 màu mắt thuần chủng với con 1 màu mắt khác giống, nhưng con lai có kiểu gen và kiểu hình về màu mắt giống như bố nó thì sao ? ^^
Túm lại, thứ nhất: chỉ có gen của giống mèo mà ta gọi là ald mới có thể cho 2 màu mắt ( các giống khác ở Việt Nam mà có chắc là do lai với giống này). Thứ 2: không thể nhìn màu mắt mà kết luận thuần hay không. ( muốn biết chỉ có cách đối chiếu bản đồ DNA với giống gốc, nếu không có gia phả rõ ràng, mà mấy thứ đó ở ta điều kiện đều hạn hẹp và không cần thiết!)
Quan trọng nhất: trừ các em thuần chủng có sổ sách gia phả rõ ràng từ nước ngoài về, các em sinh ra ở đây hầu như là lai, vì điều kiện số lương con giống có hạn nên điều đó là hiển nhiên.
Vậy nên ta tạm xem như, mèo nào càng thuần khi nó càng mang nhiều hơn những tính trạng, kiểu hình đặc trưng của giống, chứ không thể tìm được đâu ra em nào thuần chủng hoàn toàn đâu bạn ơi!
Mà đã nuôi rồi, thuần hay không cũng thương thôi, mà thương rồi thì điều đó cũng đâu quan trọng nữa ^^

hoanglan07z

Chú MÈO HAI MÀU MẮT gây ấn tượng ngay từ cái nhìn đầu tiên - MEO HAI MAU MAT - Kenh14.vn.

Đây là 1 bài báo nhé. đây là 1 dạng đột biến ở mèo. nên ko chỉ mèo nga mới có đâu các bạn ạ.
Theo suy đoán cá nhân thì... có khả năng di truyền. Bởi mình thấy khi mèo mẹ mắt 2 màu thì các lứa con sẽ có mắt 2 màu.
Ko chỉ có mèo, mà chó, thậm chí là người cũng có hiện tượng này nhé.
Những con vật hai mắt khác màu

đây là ở người. Lý giải hiện tượng "mắt mỗi bên một màu" - Kenh14.vn