• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đi ngoài...

Chào các bạn mình là thành viên mới tham gia,mình muốn giới thiệu với các bạn mèo Cam nhà mình. Mèo Cam nhà mình là mèo batư lai màu trắng,mắt to(lúc nào cũng long lanh),mũi tịt,lông xù,hơn 4 tháng tuổi. Cách đây 10 ngày Cam bị tiêu chảy,nhưng vẫn ăn uống bình thường. Ngay hôm sau mình mua thuốc đi ngoài(của người) pha với nước cho vào xi-lanh bơm vào miệng nhưng thuốc không có tác dụng,ngày thứ 2 mình chuyển sang thuốc khác nặng hơn(đắng ngắt) thì Cam bị sùi bọt mép(lưỡi mèo tiếp xúc với thuốc đắng gây sùi bọt mép-mãi sau này mình mới biết), ngày thứ 3 mình vẫn cố cho em uống thuốc đắng với hi vọng thuốc đắng dã tật nhưng không có kết quả,đã thế em lại còn mệt mỏi vì phải giẫy giụa khi uống thuốc,hôm ấy em đã bắt đầu có hiện tượng mệt mỏi không ăn. mình lo quá nên ngày thứ 4 mình đã cho Cam đến ngõ 102 Trường Chinh để tiêm. Sau khi tiêm Cam không khỏi,còn mệt mỏi hơn và không thèm ăn uống,bị nôn vì say xe nữa chứ. Đã thế em đi ngoài phân còn lỏng như nước(khổ thân). Hôm sau mình lên mạng đọc được thông tin là có bạn cũng có em mèo tinh cảnh giống mình vì tiêm mà em kia đã "ra đi", còn bạn khác là uống thuốc và tiêm không khỏi đã cho mèo uống men tiêu hoá của trẻ em(cái hộp 8 nghìn ý) sau 10 ngày thì khỏi. Xin nói thêm là ngày xưa mình nuôi 1 em mèo Anh lông trắng xù mắt xanh(yêu dã man) đã ra đi khi mới được 3 tháng tuổi vì đi ngoài + tiêm 2 mũi vì vậy mình cho Cam ăn(uống)men TH = cách trộn vào thức ăn của em(xúc xích nhai nhỏ) chứ không tiêm đủ 2 mũi còn lại. Em ăn ngon lành và 3 ngày sau em ý đã chạy nhẩy tưng tưng,sau 2 ngày tiếp theo em đi ngoài phân đã có lúc có khuôn,còn đâu là sệt sệt(chứ ko lỏng như nước). Mình tin là chỉ 1 tuần nữa thôi em ý sẽ khỏi bệnh:praying:.
Mình muốn nói với các bạn qua câu chuyện mình kể trên là:
-Nếu mèo bạn nào mắc phải tình trạng trên như mèo của mình thì hãy cho em ý uống men tiêu hoá của trẻ em,trong trường hợp khẩn cấp mới nên...đi tiêm(cứ bình tĩnh)
-Trong thời gian chữa bệnh hãy giữ vệ sinh sạch sẽ cho các em vì đi ngoài phân hay dính bết vào lông(mà các em mèo hay liếm lông và chỗ ý), các bạn hãy cắt phần lông bị dính bết và lau chỗ ý cho các em.
-Ủ ấm cho các em vì mèo con bị đi ngoài ngoài lí do ăn phải thức ăn khó tiêu hoá(cá tanh,sữa bò) thì cũng do lí do thời tiết thay đổi(mèo Cam là do trời lạnh).
-Không cho uống sữa(kể cả sữa cho trẻ sơ sinh),cá tanh,trứng tanh.
Mấy hôm nữa mình sẽ post ảnh của Cam chia sẻ với các bạn...mình rất mong muốn Cam được tham gia hội thi Mèo sau 2 tháng nữa(cho em ý lớn lớn 1 tí). :love struck:

asteria277

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi nếu cho uống men tiêu hóa thì liều dùng như thế nào là hợp lý. Mèo nhà mình là mèo Nga 1tuổi nặng 5.5kg. Hôm qua em ý bị nôn, bây giờ hết nôn rồi lại bị tiêu chảy. Tớ cũng không muốn mang em đi khám hay tiêm j cả vì kể ra thì cũng hơi sợ :-S. Cảm ơn bạn rất nhiều :).

kokokiukiu

Active Member
ôi mèo nhà mình cũng đang bị tiêu chảy do ăn vụng cá sống,bé lại đang có bầu nên mình chỉ dám cho bé dùng men tiêu hóa thôi,mình trộn 1 gói với khoảng nửa bát cơm.nhưng tình hình không được khả quan lắm,thỉnh thoảng bé vẫn trong tình trạng chạy không kịp vào chậu xỉ.Mình lo lắng lắm không biết phải làm thế nào bây giờ.Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với!

ecklee

Member
thì 2 bạn cứ trộn men với thức ăn cho các bé :D men này cũng tốt mà :D ko lo đâu :D đợt trước mình trộn 1 gói 1 ngày :D bị đi phân lỏng thì bạn đừng nên cho bé ăn đồ tanh và uống sữa nhé :D
nhưng thật sự là chỗ khám chữa bệnh chó mèo hanvet rất tốt mà :D các em mèo của mình bị ốm đều mang đến đó cả :D các anh chị nhiệt tình tận tâm mà :D

Mèo bị tiêu chảy có tiêm hoài cũng khó mà hết.
Ra mua men tiêu hóa, than Carbomango để cầm tiêu chảy với nước biển khô Ocerol, mèo nhỏ thì 1 ngày 1 gói men nửa viên than là oke, còn ocerol thì cứ pha ra cho uống, mèo lớn thì cứ mỗi bữa pha men vô đồ ăn, ngày 2 viên than...với lại tuyệt đối không cho ăn cá, mua thịt hoặc pate thịt hộp của chó cho ăn, 2 3 ngày là hết....mèo nhà mình tiêu chảy cứ chữa vậy là hết tiệt....hồi đầu không biết chích 3 4 ngày đâu có hết.,,,,

hiddenleaf

mèo nhà mình đang bình thường tự dưng đêm qua bắt đầu có hiện tượng đi phân sệt, chưa lỏng lắm. Mình cũng đọc nhiều bài trên forum nhưng cũng hơi mơ hồ về cách chữa trị. Mèo mình được 10 tháng rồi. Các bạn tư vấn cho mình với

Meoco

Chết rồi, em meo nhà mình đang bị đi ngoài quá. Hôm qua thấy thương lắm vì cứ ở ngoài chuồng kều kều chân vào bát cơm cá của em miu đang ăn. mình thấy tội quá không cầm được lòng nên cho em ý ăn. thế là hôm nay em ý đi không kiểm soát được. Mình cho uống thuốc rồi mà mỗi lần uống là e ý lèo nước bọt hết mồm, thương ơi là thương. Mình cũng hơi hoang mang về cách chữa cho em ý, để tối nay về cho em ý uống men xem thế nào. à mấy hôm trước có hỏi 1 chị trong thú y chị ý bảo cho uống thêm nước mật ong ấm, mình cũng cho uống mà cũng không khả quan gì, không biết thế nào đây