• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn gián có sao ko mọi người ?

Miewmiew

Member
Con mèo nhà mình được cho ăn uống rất đầy đủ, nó ăn rất nhiều, cứ meo meo thì lại cho ăn, nhưng nó lại có 1 sở thích là bắt gián (vì nhà không có chuột). Nó bắt con gián vờn chán chê, con gián thẳng cẳng ngay đơ thì nó xơi luôn không chừa 1 bộ phận nào và xơi ngon lành:sick: mình cản nó hoài nhưng không được. Vậy cho mình hỏi mèo ăn gián có gây hại đến sức khỏe của nó không, dù mình thấy nó vẫn khoẻ re, quậy đùng đùng ^:)^

Đừng sử dụng ngôn ngữ @ trên diễn đàn, Miewmiew nhé! - Phù Dung

Phu Dung

Moderator
Theo mình, gián là một loài côn trùng, cũng có cấu tạo cơ thể bằng chất protid và không phải là loài có độc, về nguyên tắc là súc vật có thể ăn được. Vấn đề không cho mèo ăn gián là do gián sống ở những nơi rất dơ bẩn (ống cống, bãi rác ...) nên mang trên mình rất nhiều mầm bệnh nguy hiểm. Ngay cả chơi với gián cũng đã có thể bị lây bệnh rồi. Bạn có thể ra cửa hàng thú y mua một loại chai xịt gọi là Repel; khi nào nó bắt được gián thì lấy xịt vào con gián. Nó không độc nhưng có mùi vị khó chịu với chó mèo => mèo không ăn con gián đó được. Làm nhiều lần có lẽ nó sẽ chán mà không ăn gián nữa.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Con mèo nhà mình được cho ăn uống rất đầy đủ, nó ăn rất nhiều, cứ meo meo thì lại cho ăn, nhưng nó lại có 1 sở thích là bắt gián (vì nhà không có chuột). Nó bắt con gián vờn chán chê, con gián thẳng cẳng ngay đơ thì nó xơi luôn không chừa 1 bộ phận nào và xơi ngon lành:sick: mình cản nó hoài nhưng không được. Vậy cho mình hỏi mèo ăn gián có gây hại đến sức khỏe của nó không, dù mình thấy nó vẫn khoẻ re, quậy đùng đùng ^:)^
Không sao đâu, mèo thường ăn gián, thạch sùng thay vì bắt chuột. Phần lớn chúng dùng loại côn trùng này để tiêu khiển thay đồ chơi. Không hại gì cho mèo.

bạn cứ yên tâm mèo ăn gián chỉ là theo bản năng như khi đi săn mồi . mà ruột mèo thì rất tốt cũng như tiêu hoá của nó vậy chứ ko như loài chó ăn uống phải chọn thức ăn

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Ruột mèo yếu bỏ xừ í bạn t-cuong ạ, vì mèo của tớ cứ ăn côn trùng vào là bị đi ngoài luôn. Hôm nay nó bắt được 1 con ruồi to, chưa kịp giằng con ruồi ra để ném đi thì mèo ta đã nuốt tọt vào bụng rồi. Sáng mai đi dọn cho nó chắc chắn lại bị đi ngoài cho xem, nhất là khi ăn những con bướm hay bay quanh bóng đèn í...

Cẩn thận đấy mai em em ý đi ngoài:sick: nặng là thôi đấy nhưng còn may ko ăn phải chuột,chứ mèo Anh nhà em ăn phải bả chuột thế là buổi sáng đi ngoài liên tục hôm sau gọi bác sĩ thú y đến sáng ngủ dậy co giật liên tục và sủi bọt mép nữa thế rồi nó đã:angel::angel::angel:em đã:(:)(:)((

Miewmiew

Member
cảm ơn mọi người vì đã reply giúp mình, đành cho nó thoả mãn bản năng của nó vậy, hạn chế cho nó ăn càng ít càng tốt:D ngoài gián ra thì nào là cào cào, châu chấu, tắc kè , thạch sùng... nó bắt được là nó xơi láng, vẫn chưa thấy nó bắt con chuột nào :D

ashita

Dịch giả Vietpet
bình thg ngta ko cho mèo ăn tôm vì sợ vỏ tôm đâm thủng ruột. tớ nghĩ gián cũng thế. biết là ăn ko sao, nhưng tốt nhất là ko nên. lỡ nó nhai ko kỹ cứ nuốt luôn thì sao. khéo chưa xuống đến ruột đã thủng thực quản rồi

micky_00

mèo nhà mình chuyên ra bắt gián nhưng hem coá ăn, mình toàn ngăn chặn kịp thời mờ ^^!
thankssss những lời khuyên of các pạn

Mèo nhà mình là chuyên gia bắt gián nhưng không có ăn, mình toàn ngăn chặn kịp thời mà ^^!
thankssss những lời khuyên của các bạn.

Hi vọng lần sau bạn sẽ không dùng ngôn ngữ chat khi gửi bài lên diễn đàn - Mod Phù Dung

danchoihau

Mèo nhà tui không bao giờ ăn gián cả, chắc là không ngon nghẻ cho lắm. Nó chỉ bắt, nghịch nghịch rồi lại thả ra thui à. Nhưng nếu bắt được các con côn trùng mềm thì nó vẫn ăn như thường.

JFU0306

Mèo nhà mình chỉ an cá không ăn thịt mà có thì phải là thịt kho cùng cá =)) nó có vờn gián nhưng không bao giờ ăn cũng như các côn trùng khác mà mình thấy phù dung nói đúng đó không nên cho mèo ăn cậu làm riết chắc thành thói quen thôi (phản xạ có điều kiện mà). Chúc mèo nhà cậu bỏ được và khỏe tiện thể chúc tất cả các chú mèo trên thế giới luôn ! :D

bebukiok

Member
Mèo nhà mình cũng thế, bắt được con nào là xong luôn con đó. May mà không bắt được chuột.

à méo

Member
Mèo nhà mình chả ăn gián bao giờ! Nó toàn vờn cho gián chết rồi bỏ đấy!
Bọn kiến nghe mùi háo hức xông lên làm chị em tớ chỉ tổ.....hét hết cả hơi! +__+
Mèo nhà chị pumpkin vì thừa chất dinh dưỡng quá nên thi thoảng phải ăn côn trùng để...đào thải bớt ra ngòai ý mà! Không sao đâu! :D

thienthan_miu

Mèo nhà mình thì hư lắm, vớ đc cái gì cũng ăn tuốt, chỉ trừ gián thôi. Lần trước nó bắt đc mấy con mọt gỗ nhà mình mà ăn lấy ăn để ---> sợ. May mà không sao :))

mi_mi

Member
hic! Mèo ăn gián thì hay bị nôn lắm. Nhà mình cũng đã nuôi mèo rất nhiều,những em mèo nào đã từng ăn gián thì đều bị nôn cả.Huu!! Nhìn tội nghiệp lắm. Hic! Những lần như vậy mình toàn cho mèo nhà mình uống sữa milo :D

miu nhà tớ ăn gián với vần chuột như điên í
biết là chuột có mầm bệnh oài, nhưng tớ ko ngăn nổi em í ra ngoài chơi, vì ko ra ngoài được em í kêu la thảm thiết, nghe thấy mà ko mở cửa cho em í ra ngoài mới là lạ :D

Ở quê tôi trước kia các bà hay bắt gián, vặt đầu rút ruột, sau đó vặt chân vặt cánh đi rồi ... rang lên cho bọn trẻ gấy yếu ăn bồi dưỡng.

Từ đó suy ra mèo ăn gián TỐT.

Như ốc tôi chẳng hạn, ở VN thì bị tiêu diệt, sang Pháp thành đặc sản liền à!

anhbob

Member
Mèo nhà tớ con nào cũng bắt gián chơi và thỉnh thoảng cũng ăn, nhưng ăn xong thì lại nôn ọe ra hết, kinh khủng lắm. Dạo này mất hết mèo rồi nên ko còn gián chứ đợt trước ngày nào cũng có gần chục con gián chết trong nhà, chân gián, cánh gián thì bay lên cả giường ấy chứ.