• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lucky nhà em

socos

Member
Xin chào cả nhà !
Em là thành viên mới và cũng mới tập tành nuôi chó nên gia nhập diễn đàn để giao lưu và học hỏi anh chị em
Xin giới thiệu với cả nhà lucky nhà em, vì mới nuôi nên em không biết là giống gì đọc qua các bài trong này em đoán là chó cỏ nếu không đúng rất mong được chỉ giáo

còn tiếp

TaiVenh

Active Member
Xin chào cả nhà !
Em là thành viên mới và cũng mới tập tành nuôi chó nên gia nhập diễn đàn để giao lưu và học hỏi anh chị em
Xin giới thiệu với cả nhà lucky nhà em, vì mới nuôi nên em không biết là giống gì đọc qua các bài trong này em đoán là chó cỏ nếu không đúng rất mong được chỉ giáo

còn tiếp
Vâng, chính xác chú này là chó ta bạn ạ.
Chú này có khôn không bạn ơi? Trông nhà có tốt không?
Mong bạn review thêm chút về tính cách của cháu nó nhé. Tks

socos

Member
Xin cám ơn bác Taivenh đã trả lời em, vì em mới nuôi 1 tháng nên chưa hiểu hết tính cách của lucky, nó tự chạy vào nhà em, nên mới nuôi, và nghe bác sĩ bảo rằng khoảng 2 tuổi, không biết đúng không.
Lucky rất thích được dẫn đi chơi
Rất kén ăn, ít sủa, chỉ sủa khi bị chọc phá, còn người lạ có người thì sủa có người không
Đặc biệt rất vệ sinh ( may quá) chỉ vệ sinh khi dẫn ra ngoài dạo, không bao giờ đi bậy trong nhà.
Rất hiếu động và thích bắt chuột

socos

Member
các bác cho em em hỏi, sao em không thấy có chức năng edit để chỉnh sửa hoặc bổ sung bài viết để đỡ phải pót thêm bài ạ.
Tks các bác.

Shakhi Viet

Active Member
Xin lổi mình là lính mới bạn có thể nói rõ hơn viết thể không hiểu nổi :(:)(:)((
Xin lỗi bạn vì lúc đó vội vội vàng vàng. Bạn vào mục "Các giống chó bản địa miền bắc" trong đó có nói đến shakhi, chú ý là trong bài đó viết là sharky.
Chi tiết hơn xin mời bạn hỏi thêm anh Taivenh
Về phía tôi, chỉ đọc được thông tin sau: Shakhi là tên gọi chung cho các giống chó săn, còn gọi là Gongkhi (not sure). Lâu nên quên nhiều, bạn search theo từ khoá shakhi sẽ thấy ngay mà.
Chúc may mắn

Shakhi Viet

Active Member
Xin lỗi bạn vì lúc đó vội vội vàng vàng. Bạn vào mục "Các giống chó bản địa miền bắc" trong đó có nói đến shakhi, chú ý là trong bài đó viết là sharky.
Chi tiết hơn xin mời bạn hỏi thêm anh Taivenh
Về phía tôi, chỉ đọc được thông tin sau: Shakhi là tên gọi chung cho các giống chó săn, còn gọi là Gongkhi (not sure). Lâu nên quên nhiều, bạn search theo từ khoá shakhi sẽ thấy ngay mà.
Chúc may mắn
Chà chà tôi nhớ nhầm nhiều quá, Shakhi là giống chó bảo vệ và săn tuyệt hảo, Sha-khyi mới là để chỉ giống chó săn

Quite rare today, the Tibetan Shakhi Dog is related to other Tibetan, Nepalese and Central Asian breeds. A valued guardian of camps and villages, it also makes a capable herder and an excellent hunting dog. Some confusion exists regarding the Shakhi name, which is very similar to Sha-Khyi. The Kongpo is an actual breed, whereas the term Sha-Khyi is used to describe any hunting dog in Tibet, from certain pariah-like hounds to certain varieties of the Tibetan Mastiff. Traditionally, there have been two types within the Shakhi breed, separated by size and colour. The variety used for hunting duties is usually white with red, brown or black markings and is leaner than the slightly taller Congkhi watchdogs, which have fuller coats and mastiff-like features. The breed was in danger of extinction during the 20th century, but has fortunately survived in sufficient numbers, due to common crossings between the types within the Kongpo breed. Light frame and strong musculature allow this high-drive Molosser to achieve great speeds when chasing away predators or hunting wild boars, but presently only a small number of these dogs are used for hunting in Tibet and are mostly employed for herding and guarding. The Conghi is a typical light mastiff, although some specimens have erect ears. The Shakhi has a true spitz tail and a rough, dense, weatherproof coat. It comes in a variety of lighter shades, mostly white, fawn and bicolours with some darker patching. The average height is around 22 inches.

Nguồn: http infohund.no/Hunderasene_Molosser/The_1st_Group/shakhi.htm

socos

Member
Xin cám ơn bạn Shakhi Viet đã giải thích.
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm, lucky nhà em đã 2 năm tuổi em nuôi gần 2 tháng rồi có nên tìm bạn gái cho nó ? và phải như thế nào ? có phải vì không có bạn mà nó biếng ăn ... xin cám ơn tất cả ạ

socos

Member
Chiều nay mình vừa ký hợp đồng với thầy Vũ Hùng để cho Lucky nhà mình đi học
các HLV bảo rằng em nó mới 8 tháng tuổi, chứ không phải 2 năm tuổi như các bác sĩ thú y bảo
mình phải nghe ai đây ? mong các bác chỉ giúp nhìn ảnh có đoán tuổi được không các bác ?
xin cám ơn đã đọc bài

socos

Member
Xin hỏi thêm rất mong được hướng dẫn.
Mỗi tháng mình thường đi công tác xa để em nó ở nhà sợ nó buồn, mình cũng buồn, nếu mình chở nó đi luôn bằng xe hơi đoạn đường chừng 600 km thì có vấn đề gì không các bác ? và mình cần phải làm gì ? chuẩn bị gì ? Rất mong được chỉ giáo
Cám ơn đã đọc tin, rất cám ơn đã trả lời và hướng dẫn

Shakhi Viet

Active Member
Tôi nghĩ là nó lớn rồi nên chắc không vấn đề gì đâu. Có khi còn giúp anh trông chừng xe nữa ấy chứ lị

socos

Member
Cám ơn hai bác Shakhi Viet và bác mrlee32 đã tư vấn mình đã hỏi thêm một số bạn, chở thử vòng vòng tp nếu nó không say xe thì đi xa cũng không có vấn đề.

Xin cám ơn bác Taivenh đã trả lời em, vì em mới nuôi 1 tháng nên chưa hiểu hết tính cách của lucky, nó tự chạy vào nhà em, nên mới nuôi, và nghe bác sĩ bảo rằng khoảng 2 tuổi, không biết đúng không.
Lucky rất thích được dẫn đi chơi
Rất kén ăn, ít sủa, chỉ sủa khi bị chọc phá, còn người lạ có người thì sủa có người không
Đặc biệt rất vệ sinh ( may quá) chỉ vệ sinh khi dẫn ra ngoài dạo, không bao giờ đi bậy trong nhà.
Rất hiếu động và thích bắt chuột
người ta thường nói chó mà chạy đến nhà sông là có điềm may đó bạn,bạn cố gắng chăm em nó cho tốt nha,:wel:

socos

Member
Em nó rất nhiều bệnh đặc biệt là siêu vi, bây giờ để lại biến chứng là thỉnh thoảng cơ hàm cứ giật giật, bác sĩ bảo tai biến này sẽ theo nó suốt đời, 2 tháng qua tuần nào cũng đi bác sĩ, trước là phòng thú ý gần nhà, sau lên Pet Care thảo điền quận 2, giờ thì tạm hài lòng ở phòng thú ý của bác sĩ Vân ở Nguyễn Thị Nhỏ do thầy Vũ Hùng giới thiệu. Nói chung là vui nhưng hơi bị mệt.

socos

Member
Xin tư vấn giúp

Vì không nuôi lucky từ nhỏ nên mình ko hiểu hết tính của nó, bây giờ càng ngày thấy nhiều tính lạ rất mong ace chỉ giúp.
1- mỗi khi được dẫn đi chơi vào buổi chiều tối khi đi ra đường suốt 30 phút lúc nào cũng cuối xuống đất đánh hơi cứ như là chó săn, thỉnh thoảng đứng 1 chổ đánh hơi trong khi chổ đó sạch sẽ chẳng có gì đặc biệt tại sao thế ạ ? :at wits end:
2- đi dạo qua các nhà khác có nuôi chó, các chú chó khác trong nhà nghe hơi đã sủa hoặc có chú xông ra sủa dữ dội còn lucky nhà em thì cụp đuôi xuống đi thật nhanh như không có chuyện gì xảy ra làm mình xấu hổ muốn trốn luôn :(:)(:)(:)((
3- một lần bị một chú cún khoản 7kg sủa và rượt chạy mình tức quá đứng lại nạt chú cún kia thì lucky nhà ta lại hùa theo xông vào, nhưng cũng không sủa lại, thế mới kỳ ^:)^
rất mong các bác có kinh nghiệm giải thích và hướng dẫn giúp. xin cám ơn

socos

Member
Sau hai tháng chữa bệnh Lucky nhà mình giờ đã khoẻ hết hẳn bệnh trầm cảm nay cân được 17.5 Kg, xin up vài hình mới nhất "khoe" với các bác

trông giống Bully không các cụ