• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu tra thuốc cho mèo con có bị hỏng mắt không?

caogia4u

Mèo nhà em có đẻ 3 bé mèo con rất xinh, được 3 tuần tuổi. Tuy nhiên 1 bé bị đau mắt, hay bị nhoèn, buổi sáng thường mới ngủ dậy không mở được mắt, nhìn rất thương.
Em và nhà em bàn nhau lấy que bông (hay để vệ sinh tai) và vệ sinh mắt cho bé chấm vào nước muối loãng. Ban đầu cũng thấy bé mở mắt và lại như không có chuyện gì xảy ra.
Nhưng đến chiều thì lại bị nhoèn và không mở được mắt.
Nhà em liền rỏ thuốc viroto cho bé, rồi hôm qua là nhỏ thuốc đau mắt của người lớn.
Tối qua đọc trên mạng thấy bảo nếu mèo con nhỏ thuốc viroto dễ mắt bị nhòe, có thể bị mù, bị hỏng... nên nhà em lo lắm.
Hiện bây giờ tình hình vẫn không khả quan hơn, mắt bé vẫn bị nhắm tịt...
Em lo lắm, mong bác sĩ và các bạn cho nhà em lời khuyên.

dnvirrbac

thuốc nhỏ mắt mèo

Mình nghĩ tốt nhất là bạn nên mang bé đến phòng mạch thú y. Ở đó có các loại thuốc chuyên dùng cho thú cưng. Như vậy sẽ tốt cho sức khỏe mèo con của bạn. Có thể mèo của bạn bị viêm móng mắt hoặc viêm võng mạc nếu không điều trị kịp thời hoặc không đúng thuốc sẽ rất nguy hiểm cho mắt mèo iu đó

Linhrin

Member
bạn mua 1 lọ nước muối tra mắt và bạn hỏi mua 1 loại thuốc nhỏ nhắt ( cứ bảo là em cháu mới 2 tuổi nhưng bị đau mắt , bác cho cháu thuốc nhỏ mắt phù hợp ) rồi về thì bạn lau sạch mắt cho bé , rồi tra nước muối ...đợi 1 lúc sau thì nhỏ mắt cho bé :D
mèo con nhà mình cũng bị thế :D mình tra thuốc có 2 ngày là khỏi :D

caogia4u

Cảm ơn bà con cô bác đã giúp đỡ.
Nhân tiện đây em cũng cảm ơn bác sĩ Báu, Green Việt, hôm qua nhà em đã gọi trực tiếp cho bác sĩ nhờ bác tư vấn giúp.
Bác sĩ đã hướng dẫn mua nước muối sinh lý và penicillin D 1 triệu để rửa mắt cho bé. Hy vọng 1 vài ngày bé sẽ khỏi. Cả nhà em lo lắm.
Tiếc là nhà em ở Hà Đông, mà bác sĩ Báu ở Long Biên, không thì em cũng làm phiền mang bé tới cho bác sĩ khám giúp.
Cảm ơn cả nhà lần nữa nhé.

X

xuka3691

Guest
bé nhà mình trước bị đau mắt. mình dùng nước muối sinh lý lau mắt bé. rồi nhỏ bằng thuốc agyrol 1%. bạn đã hỏi bác sĩ thì làm theo bác sĩ. còn nếu tự mua thuốc thì nên dùng loại nào dùng đuowcj cho cả trẻ sơ sinh ý. như thế an toàn hơn.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
mèo không nhỏ được viroto đâu nhé bạn, bạn mua muối 0,9% tra cho mèo nhé., nếu bị nặng thì bạn tra thuốc có kháng sinh như tetacilyn dạng mỡ.

meonho124

Member
Tốt nhất là mang đi khám bạn ạ tự ý dùng thuốc rất nguy hiểm đó :(
Mình vừa có một kinh nghiệm đau thương xong
Nhưng nếu sử dụng bạn nên tìm thuốc cho trẻ sơ sinh là đỡ hơn cả .