• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lời kêu gọi chung tay bổ sung Kho Dữ Liệu Mèo VP.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Lời kêu gọi chung tay bổ sung Kho Dữ Liệu Mèo VP.

"Hội những người sành chơi mèo"
CFA Được viết tắt từ " THE CAT FANCIERS'S ASOCIATION" Thành lập từ năm 1906, tương tự các Hiệp Hội Chó giống, CFA là Hiệp Hội lớn nhất thế giới cấp chứng nhận đăng ký các giống Mèo thuần chủng.

Tính đến Mùa Thi Mèo 2006-2007, CFA đã cấp chứng nhận cho 41 giống mèo bao gồm: 39 giống mèo thuần chủng tại "Thứ hạng Vô địch", 1 giống mèo ở thứ hạng " Lâm thời" và 1 giống "Mèo lai".

Danh sách 41 Giống Mèo được CFA công nhận xếp theo vần ABC
:

CFA Breeds

1. Abyssinian OK
2. American Bobtail DONE by Pumpkin
3. American Curl DONE by Pumpkin
4. American Shorthair
DONE by Pumpkin
5. American Wirehair booked by Pumpkin
6. Balinese booked by ashita
7. Birman DONE by I'm Neko
8. Bombay
DONE by Pumpkin
9. British Shorthair DONE by Tina90
10.Burmese DONE by hangzin
11.Chartreux OK
12.Colorpoint Shorthair
booked by Monkey22
13.Cornish Rex booked by Sharpadd
14.Devon Rex DONE by Sharpadd
15.Egyptian Mau OK
16.European Burmese
DONE by I'm Neko
17.Exotic DONE by hangzin
18.Havana Brown DONE by hangzin
19.Japanese Bobtail DONE by ashita
20.Javanese booked by thuongnga27
21.Korat booked by PhuDung
22.LaPerm DONE by I'm Neko
23.Maine Coon DONE by ashita
24.Manx DONE by Niigaki
25.Norwegian Forest Cat DONE by I'm Neko
26.Ocicat DONE by hangzin
27.Oriental
DONE by I'm Neko
28.Persian booked by ChikChoe
29.RagaMuffin booked by Niigaki
30.Ragdoll DONE by Niigaki
31.Russian Blue DONE by I'm Neko
32.Scottish Fold DONE by hangzin
33.Selkirk Rex booked by Niigaki
34.Siamese booked by ashita
35.Siberian DONE by Monkey22
36.Singapura DONE by ashita
37.Somali DONE byI'm Neko
38.Sphynx booked by ashita
39.Tonkinese booked by I'm Neko
40.Turkish Angora DONE by ashita
41.Turkish Van DONE by ashita

BSGV kêu gọi anh chị em vietpet có thời gian, khả năng tiếng Anh, vào link sau:

http://www.cfainc.org/breeds.html

để tham khảo, dịch và viết bài cho Box Mèo thêm sinh động. Như Rết nhiều chân, mỗi người góp chút công sức để phát triển Hội Mèo, giúp nhau kiến thức, thông tin về miu cưng của chúng ta.

OK :đã có bài viết dịch về profile giống.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em sẽ sắp xếp thời gian ạ.

Cảm ơn Bác sĩ, trang web rất hay.

Phu Dung

Moderator
Mình xin đăng ký các giống mèo nguồn gốc từ Đông Nam Á: Birman, Burmese, Korat, Javanese, Siamese, Singapura, Tonkinese. Hehe dưng mà không có ngay đâu. Mọi người phải chịu khó đợi từ từ, đừng sốt ruột nhé! Nhớ để dành tiền mua kem trị mụn, tiếng Anh của mình không được khá, mọi người xem xong lỡ tức khí mà nổi mụn thì có cái mà bôi ngay ạ.

nab2195

Dịch giả Vietpet
Đây đây rồi, Biona, Oxy 5, Acnes trị mụn đây mình hết rồi, háo hức chờ tác phẩm của Phu Dung đấy nhá :p

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Tớ đăng ký giống mèo số 2, 3, 4, 5, 6, 8, 9 nhé. Có ai đang dịch trùng tớ thì cho tớ biết ngay nhé, để tớ xi tốp kịp thời.

TaiVenh

Active Member
Tại diễn đàn version cũ cũng có một vài bài dịch về các giống mèo, tuy nhiên có vẻ như còn khá sơ sài. Các bác thử ngâm cứu xem có dùng được không nhé.

http://vp.vietpet.com/viewforum.php?f=125

Xin cám ơn và mong sớm nhận được đọc bài của các bác.

meo nhim

em se tìm tài liệu về Mèo Nhật xem seo nhe. Hy vọng sẽ mới mẻ với mọi người.Thông tin cần những gì ah?Cho Link có được ko?

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Russian Blue, Norwegian Forest đã bạn nào dịch chưa? Neko tham gia đóng góp tí nhé ^_^.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Mọi người ơi, cảm ơn mọi người đã nhiệt tình tham gia bổ sung dữ liệu về các giống mèo! Nhưng mà ai có ý định dịch thì nên chú ý cái list mà BSGV đã nêu trên nhé, có những giống đã được dịch rồi đấy, mọi người chú ý để tránh dịch trùng, mất công lắm nha. Chị Phudung và chị pumpkin cũng đã đăng ký một số giống mèo để dịch rồi, mọi người chú ý nhé!
Tớ đăng ký dịch giống mèo số 32_Scottish Fold (mèo tai cụp Scotland) ;) Mọi người dịch tiếp giống khác nhé
Thanks

ashita

Dịch giả Vietpet
để e dịch mấy cái cuối, 36 đến 41. vừa dịch vừa học vừa biết ^^ tháng 7 e mới bắt đầu được

hangzin

Dịch giả Vietpet
Ấy, biết ngay mà. Ashita ơi, số 36 là giống mèo Singapura chị phudung đăng ký dịch rồi mà. Hic, đã nói là mọi người chú ý trang đầu tiên ý, người nào đăng ký rồi thì mình phải dịch giống khác tránh mất công nhé. Tối qua mình đã dịch xong giống mèo tai cụp Scotland (Scottish Folds) và chỉnh sửa rồi. Bác nào thấy chưa hay thì sửa nốt giúp mình nhé, để đưa vào dữ liệu!
Mình đăng ký tiếp theo là giống "HAVANA BROWN" , các bác dịch tiếp giống khác nhé :D
Bây giờ đang là kỳ nghỉ hè, bác nào rảnh rỗi thì lên góp chút sức dịch về các giống mèo để làm phong phú thêm thông tin nha. Bên hội yêu cún thì số lượng các giống chó kha khá rồi, bây giờ chị em mình phải bắt tay vào thúc đẩy hội mèo cho bằng mấy ông bên đấy :p Hội mèo đang còn ít người, mọi người tích cực lên nha! Tớ chỉ có 1 tháng nghỉ hè, tháng 8 phải đi tập quân sự 1 tháng nữa nên không nhiều thời gian lắm, chỉ dịch được hết sức có thể thôi. Mọi người cố gắng nha! Fighting!!!

ashita

Dịch giả Vietpet
uày đọc kỹ mỗi phần của bác Báu. thế em sẽ dịch từ 37 đến 41. em dịch kém nên lấy ít thôi ^^

TaiVenh

Active Member
Nhờ bác PhuDung hay bác GV edit và update luôn luôn cái danh sách ban đầu để mọi người tiện theo dõi và đăng ký nhé.

Bài nào đã dịch rồi hay có người đăng ký dịch thì các bác chú thích ngay bên cạnh. Như vậy sẽ ngon lành ngay thôi mà. Tks.

monkey22

Member
cho monkey đăng ký dịch với. Cho monkey dịch giống thứ 35 và 12 nha. cám ơn mọi người đã cùng nhau chia sẻ trang web bổ ích này. Mong mọi người sẽ ngày càng nhiệt tình hơn.

Đã book phần bạn 2 giống mèo số 12 và 35. Tks a lot.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Mình đã dịch xong giống Havana Brown. Các mod xem giúp, có gì phải chỉnh sửa không rồi update hộ mình nhé.
Mình xin đăng ký dịch tiếp giống "EXOTIC".

Tks for Havana Brown. Exotic booked . TV :-bd

niigaki

Dịch giả Vietpet
cho em đăng kí dịch số 30-Ragdoll với 24-Manx nhé, sẽ post nhanh nhất có thể :D
& em nghĩ tên topic info về các giống mèo nên đặt theo 1 form chung nào đó, bây h nhìn vào mỗi người 1 kiểu hơi rối @___@

Đã booked 2 giống số 24 và 30 dành cho bạn. Tks. TV

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Javanese và LaPerm, em xin một chân nữa ạ, toàn mấy em nhìn "không phình phường":p, yêu lạ! Đang ốm nên sẽ hơi lâu nhưng thôi em đăng ký để giúp đỡ cho hội mình và để tránh bon chen của các bạn khác nữa:p.

@niigaki: hix hix tớ đăng ký Manx mới thấy Nii có chân rùi:(, phải sửa lại:p, dịch nhanh Manx nhé:D!

Đã book giống La Perm cho bạn. Bạn check lại giống Javanese nhé, hình như chị PD đã đăgn ký giống này rồi. Tks. TV

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Xin lỗi TV, xin book lại cho em Oriental thay Javanese ạ. Với lại Somali là em đã dịch và post ờ http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6818 rùi Ashita và TV ạ, TV check giúp em, thx).

Đã booked giống Oriental cho bạn thay Javanese.
Somali đã chỉnh sửa lại trong danh mục. Tks Neko!