• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại hỏi về kinh nghiệm chăm sóc mèo con

biode

Member
Cũng biết là đã từng có các topic về chăm sóc mèo con, tuy nhiên tớ cũng xin lập thêm một 2pic nữa để hỏi về những vấn đề mà bản thân chưa được giải đáp ở các 2pic đã đọc. Mong các cao thủ đã từng nuôi mèo đẻ và mèo con chỉ bảo tận tình.

Câu chuyện là thế này ạ: em Moon nhà em đẻ lứa này là lứa thứ 2. Em ấy chăm con thì khéo rồi, nên tớ không lo lắng chuyện sức khỏe của mèo. Bọn mèo con hiện giờ được 4 tuần tuổi, đây là lúc tớ bắt đầu cho chúng nó ăn dặm bằng cháo và các thứ thức ăn nghiền nhỏ nhỏ khác. Sự nghiệp này được 2 ngày rồi. Tình hình là chúng nó ăn uống rất bẩn :(, dẫm đạp nhoe nhoét cả. Và sau khi ăn xong thì mặt mũi mấy đứa lông trắng vàng khè cả. Xin hỏi kinh nghiệm tập cho mèo con ăn dặm của các mẹ ạ? Mà cái mõm vàng của bọn mèo con lông trắng làm thế nào để lau sạch? Vì tớ thử lau mãi mà không được.

Tiếp nữa, đến tuần tuổi này bọn mèo con bắt đầu tự ị, tự tè được. Tè khắp nơi trong ổ, và đến hôm nay thì đi đâu, thấy mót là hồn nhiên tè. Tè hết cả ra thảm. Ở đây, tớ có 2 câu hỏi:
1. không hiểu mọi người lót ổ cho mèo con bằng gì? Như tớ thì lót bằng khăn, bằng quần áo thôi. Nhưng chúng nó ị, tè bẩn thì lại phải đem vất đi, thay cái mới. Đến tuần này tuổi thì chuyện đấy làm sẽ không xuể nữa. Những 6 đứa thì quần áo đâu cho lại?
2. Các mẹ có biện pháp gì để tập cho bọn mèo con đi vs đúng chỗ từ sớm không? Hoặc có kinh nghiệm gì để giữ vệ sinh nhà cửa với cái lũ này không?

Cũng xin nói thêm, nhà tớ, mèo và người sống chung trong một căn phòng chật hẹp. Lứa đầu thì chấp nhận sống chung với lũ, mặc dù bắt đầu đến tuổi này thì mèo mẹ không lo nuổi khoản vệ sinh của mèo con, nhà cửa hôi vô cùng. khi bọn mèo lớn thêm 3 tuần nữa thì ép vào khuôn phép. Nhưng lứa này thì tớ đang có bầu, nên muốn chấp dứt tình trạng đó càng sớm càng tốt. Nên rất muốn hỏi xem có ai có cao kiến gì không.

Xin cám ơn ạ!