• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

lông mèo rụng có ảnh hưởng gì đến người ko?

Purin2011

Member
mọi người cho em hỏi thăm với. Em mới nuôi mèo được mấy tháng thôi. lông của mèo nhà em rụng cũng kha khá. thỉnh thoảng còn thấy bay bay trong không khí :at wits end: vì mèo nhà em là mèo xù nên em không biết có cách gì để hạn chế lông mèo rụng không ạ? và cho em hỏi người có hít phải lông mèo được không ạ? lỡ hít vào rồi có bị sao ko ạ? CẢM ƠN MỌI NGƯỜI TRƯỚC! :beer

bạn thỉnh thoảng chải lông cho nó , sẽ hạn chế đc lông rụng . Nhưng mà cũng vẫn khổ lắm ...

HChuong

Member
Mình cùng cảnh ngộ với bạn đây, khổ ơi là khổ, lông thằng cu nhà mình rụng khủng khiếp, phải nói chính xác là "đi đến đâu rải lông đến đó", mình bị dị ứng lông mèo, con trai mình cũng vậy, hic... ngày nào cũng hút bụi nhưng có nhằm nhò gì, vừa hút xong nó lại rải lông tiếp. Nan giải!

Chanh

Member
trẻ con hít phải lông mèo thì dễ bị hen,người lớn thì ảnh hưởng ít hơn nhưng mà cũng có :D mèo nhà tớ cũng thế,bh nó rụng lông chắc nhốt kín nó luôn không thì đưa tay ra trước mặt cũng k nhìn thấy bàn tay mất :-ss

Mình cố gắng chải và tắm thường xuyên , rảnh tay lại chải và cắt bớt lông rối , bết và các phần lông gần hậu môn vì thỉnh thoảng ăn cái gì bị đi chảy thì " em là cái chổi , em tô màu vàng khắp nhà khắp nhà ! " . Giới hạn phạm vi mèo được hoạt động , không lên giường , không lên ghế .

Có những cái áo phải vứt đi vì lông mèo :(

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mình cố gắng chải và tắm thường xuyên , rảnh tay lại chải và cắt bớt lông rối , bết và các phần lông gần hậu môn vì thỉnh thoảng ăn cái gì bị đi chảy thì " em là cái chổi , em tô màu vàng khắp nhà khắp nhà ! " . Giới hạn phạm vi mèo được hoạt động , không lên giường , không lên ghế .

Có những cái áo phải vứt đi vì lông mèo :(

Bạn huyenhuong thân mến! Trừ những người có mẫn cảm dị ứng với lông mèo với các biểu hiện mẩn ngứa, nổi mề đay, ho, hen phế quản thì không nên tiếp xúc với mèo kể cả mèo lông ngắn, còn lại không có nguy hại gì khi bạn nuôi mèo đã được tiêm vaccine đầy đủ, đặc biệt là vaccine Dại, tảy giun sán định kỳ.

Áo dính lông mèo đừng bỏ đi mà phí bạn ạ. Dùng mặt dính của băng dính trong áp lên bề mặt vải, bạn có thể " dính" lại toàn bộ lông mèo trên áo, quần dễ dàng kể cả đồ len, dạ.

Chúc mọi người vui vẻ với các chú mèo của mình.

Cách làm:
Quấn mặt không dính vào ngón tay 1-2 vòng, vuốt mặt dính áp vào bề mặt quần áo. Lông mèo sẽ dính vào băng dính đến khi hết dính vì đã thu được nhiều lông mèo thì tháo bỏ ra.

Quả lô dùng chuyên dính lông mèo trên quần áo.

Máy hút lông chó mèo trên thảm, đệm ga trong nhà.

nuk nik

Member
cám ơn bài viết của bác Báu nhưng cháu thấy nhiều người bị hít phải lông mèo, đến lúc đi chụp X quang thấy lông mèo găm dầy phổi...điều này có đúng ko ạ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
cám ơn bài viết của bác Báu nhưng cháu thấy nhiều người bị hít phải lông mèo, đến lúc đi chụp X quang thấy lông mèo găm dầy phổi...điều này có đúng ko ạ?
Bạn biết không: lông mũi của người chính là một hàng rào bảo vệ cơ thể. Ngay cả khi có virus, vi khuẩn( cúm, bụi...) ta hít phải thì cũng có phản xạ hắt xì hơi để tống khứ. Nếu ai đó trong phổi có nhiều lông mèo vậy nghĩa là họ không cản được dị vật vào phổi qua hô hấp. Họ sẽ chết trước khi nuôi mèo để lông bay vào mũi bởi bụi bặm, ô nhiễm không khí !

Purin2011

Member
cảm ơn mọi người. Từ giờ mình có thể yên tâm hơn rồi ^^
thinh thoảng lôi em ý ra tắm, chải lông, hút bụi hàng ngày, hò hét không cho leo chèo.. cũng cực đây..

meoluoi_neko

mấy bạn cho mình hỏi là mình có bị dị ứng lông mèo không nha, tại vì từ lúc giao mùa 2 còn mèo nhà mình rụng lông nhiều, không biết trùng hợp hay là vì lý do gì gì nữa mà mặt mình nổi mụn lên, tại mình hay ẵm mèo nhiều lắm và cho ngủ chung nữa

mấy bạn cho mình hỏi là mình có bị dị ứng lông mèo không nha, tại vì từ lúc giao mùa 2 còn mèo nhà mình rụng lông nhiều, không biết trùng hợp hay là vì lý do gì gì nữa mà mặt mình nổi mụn lên, tại mình hay ẵm mèo nhiều lắm và cho ngủ chung nữa
bạn nên khám bác sỹ da liễu, nếu chỉ nổi mụn ở mặt thì chưa chắc đã do lông mèo đâu.

thường xuyên tắm + chải lông cũng đỡ được phần nào đấy. K cũng làm như bác greenvet nhưng mà cũng không sạch hết được. cứ dính hết xong ngồi xuống ghế thì lông mèo lại dính đầy quần áo. mà mùa đông, áo toàn bị tích điện nên hút hết cả lông mèo lên áo .. đến khổ .. nhưng mà cứ nuôi :D yêu em í thì chịu khó chút cũng chẳng sao nhểy :D

có thể vài lý dfo nó la 2nhu7 vậy
>:p%-:))x-(