• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để mèo chịu ăn thức ăn khô?

cingcing

Vì em ở 1 mình nên ko nấu cơm thường xuyên được,cho mèo yêu ăn thức ăn khô kết hợp là thích hợp nhất.Nhưng e đã mua whiskas mà em ý vẫn ko chịu ăn.Em phải làm gì cho em ấy chịu ăn bây giờ ạ?
Em ý là mèo Nga lông xù,3 tháng tuổi ạ.
Mong mọi người tư vấn dùm.E cảm ơn nhiều ạ!!!:love struck:

chienvet

Chuyên gia thú y
Bạn thử cho nó nhịn đói xem. Đến khi nào nó đói lắm không chịu được thì bạn bỏ Whiskas ra cho nó ăn xem nó có ăn không. Hai là bạn trộn lẫn 1 ít Whiskas với cơm rồi tăng dần lên đồng thời giảm dần cơm đi. CẦn phải kiên trì bạn à.:love struck: Chúc bạn thành công!

Mèo nhà mình khi ăn hạt ME-O rồi thì không chịu ăn hạt của Whiskas nữa, hay bạn mua thử hạt Me-O cho em ý ăn. Lúc mèo nhà mình tập ăn hạt mình giã nhỏ hạt rồi trộn thêm 1 ít patê ướt của Whiskas để hấp dẫn mèo hơn. Nnưng tốt nhất vẫn là cho em ăn thức ăn tự nhiên, ăn sam sưa đủ các loại thức ăn như cơm, cá, thịt ............ sẽ tốt cho mèo.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hix bảo cho mèo nhịn đói như bạn Chiền thì mình không làm được mất:(. Nhưng bạn nên làm theo bạn Cunbeo, cách của bạn ý rất hay:D. Nhớ hồi trước thằng mèo ta nhà mình không chịu ăn whiskat, mình phải lấy từng hạt khô ra bôi cá lên cho cu cậu ngửi, sau này mãi mới ăn được:D/

Ôi đừng bắt mèo nhịn đói để ép nó ăn. Thử dụ dỗ mèo bằng nhiều cách như các bạn nói ở trên xem sao nhé. Nuôi mèo bé phải chịu khó chứ đừng bắt ép nó mà tội nghiệp. Như mèo nhà Bà mèo già lúc tắm nắng thì ăn cỏ, ăn lá Dương xỉ, ngay cả lá cây Sả cũng ăn rất ghê nhưng rau thì lại không ăn. :D Bà mèo già thỉnh thoảng phải lấy ngọn rau muống luộc, cắt ngắn rồi rưới thêm tý nước cá vào cho mèo ăn vã đấy. :D

Phu Dung

Moderator
Bạn nên lập ra một lộ trình chuyển đổi thức ăn cho mèo trong 1-2 tuần. Thoạt đầu bạn trộn độ 10% hạt khô vào cơm nó ăn thường ngày, sau đó tăng dần lên. Độ > 10 ngày thì nó có thể quen và bạn thay bằng đồ ăn khô luôn. Chú ý luôn phải có sẵn nước sạch ngay cạnh bát hạt khô để mèo uống thoải mái.

Bạn Chiền xui thế nhỡ em nó đói quá nhưng vẫn không ăn hạt khô được vì chưa quen lại xoay ra ăn mồi bả của bọn câu mèo thì sao?

cingcing

Xin chân thành cảm ơn các bạn!!Mình sẽ thử bắt đầu từ ngày mai.Hồi trước nuôi 1 em mèo ta,chẳng cần dạy gì,ăn lần đầu đã thích luôn,đẻ sòn sòn 3 lứa =15 con :)
Hiện giờ 2 e Chihuahua và Phốc ở nhà cũng đang ăn thức ăn khô +cơm,nhưng cứ mang whiskas ra thì mèo ngửi,chó lại ăn...híc
1 lần nữa cảm ơn các bạn!!!^^

mèo ông anh mình cứ mang whiskas ra là bâu vào luôn, ăn ngon lành chả kén chọn j` cả, nhưng mà nếu mèo bạn ko ăn cái đó thỳ cứ trộn với cơm cá theo tỉ lệ tăng dần rồi nó cũng quen ngay í mà :)